Pagkukumpuni Disenyo Muwebles

Buod ng aralin sa therapy sa pagsasalita "Tunog at titik Sh. Panimula sa paksa. Pag-unlad ng visual na atensyon at pang-unawa

LAYUNIN: upang linawin ang artikulasyon ng tunog "NS" , pagsasama-sama ng tamang pagbigkas ng tunog "NS" sa mga pantig, salita, pangungusap; pag-highlight ng mga salita na may tunog "NS" mula sa isang bilang ng iba pa; pagtukoy ng lugar ng tunog sa isang salita; pagsasama-sama ng kasanayan ng pagbuo ng prefixed verbs; pag-unlad ng pansin, memorya.

KAGAMITAN: maglaro ng mga ehersisyo sa anyo ng isang pagtatanghal ng Power Point "Tulungan natin si Masha" , interactive board, projector, laptop.

PROSESO NG ARALIN.

  1. Org sandali
  2. Pag-uulit ng nakaraan.

Tandaan ang mga pangalan ng mga item sa damit na tag-init (taglamig, demi-season).

3. Mensahe ng paksa.

Pagkilala sa paksa sa pagtatapos ng laro "Hulaan ang mga bugtong"

(pagtatanghal - slide number 2)

Ang teksto ng bugtong ay lilitaw sa screen, binabasa ng therapist sa pagsasalita ang bugtong.

Inanyayahan ang mga bata na hulaan ang bugtong. Ang isang larawan-sagot ay lilitaw sa screen.

Mga larawan-sagot: sumbrero, balahibo amerikana, liryo ng lambak, pine cone.

Ano ang lahat ng mga sagot? Ano ang pangkalahatang tunog sa mga salitang ito? (NS)

Kilalanin natin ang tunog ngayon "NS" .

4. Paglilinaw ng artikulasyon ng tunog "NS" .

Sa isang pagbisita "Darating" Masha (pagtatanghal - slide number 3)

Tulungan natin si Masha na malaman na bigkasin nang wasto ang tunog "NS" .

Ang mga labi ay bahagyang pinahaba pasulong, ang dila ay nakataas ng itaas na ngipin: Sh-Sh-Sh ...

(Ang mga bata sa harap ng mga salamin ay gumagawa ng tunog "NS" ) .

Pumutok tayo ng mga lobo kasama si Masha: Sh-Sh-Sh ... (Slide number 4)

Lumipad ang mga bola.

Ibinigay ang katangian ng tunog "NS" - katinig, bingi.

Naaalala ng mga bata ang tunog "NS" laging solid.

5. Pag-unlad ng pandinig sa ponemiko.

A) Ginamit ang pagtatanghal "Tulungan natin si Masha" (slide number 5)

Pinangalanan ng therapist sa pagsasalita ang mga larawang ipinakita sa slide. Dapat palakpak ng mga bata ang kanilang mga kamay kapag nakarinig sila ng salitang may tunog "NS" .

Ang kawastuhan ng gawain ay nasuri sa pamamagitan ng pagpindot "Mice" sa larawan sa screen. (Naririnig ang palakpakan).

6. Pag-secure ng tamang pagbigkas ng tunog "NS" sa mga pantig, salita.

a) D / at "Gumastos ng isang salita" (pagtatanghal - slide number 9-11)

Nagsisimula ang isang therapist sa pagsasalita ng isang salita, ang mga bata ay gumagamit ng isang larawan upang matapos sa isang pantig na may tunog "NS" :

KAMI-… (SHI) MA - ... (SHA) MI- ... (SHKA)

GALO - ... (SHI) KA - ... (SHA) PU- ... (SHKA)

KAMA - ... (SHI) PA- ... (SHA) NS-… (SHKA)

SHI- ... (SHKA)

B) - Tandaan kung aling mga salita ang may tunog "NS" nahuli ka ba?

(Hat, bear, sumbrero, shower, kotse).

Tulungan natin si Masha na makita ang tunog "NS" .

Natutukoy ang lugar ng tunog "NS" (simula, gitna, katapusan ng salita)

(Ang pagiging tama ay nasuri gamit ang mga slide 6-10 sa pamamagitan ng pagpindot "Mice" sa

Ika-1, ika-2 o ika-3 window sa ilalim ng larawan - ayon sa pagkakabanggit ang simula, gitna o katapusan ng salita).

7. Mga minuto ng pisikal.

Ang mga bata ay bumubuo ng isang maliit na bilog na magkahawak. Sinabi ng therapist sa pagsasalita na ito ay isang maliit na bola. Sa mga salita "Malaking bola" ang mga bata ay bumubuo ng isang malaking bilog, binabalik ang maliit na mga hakbang. Sa mga salita "Sumabog ang lobo" ibinagsak ng mga bata ang kanilang mga kamay, lumuhod at sinabi: "Sh-sh-sh" .

Ang laro ay paulit-ulit na dalawa o tatlong beses.

8. Pag-secure ng tamang pagbigkas ng tunog "NS" sa mga pangungusap.

Di "Studio" .

Ang mga bata ay hinihimok na pumunta sa atelier.

Sa pisara ay isang poster na may larawan ng isang tailor shop.

Ano ang ginagawa nila sa atelier? (Tumahi sila sa atelier).

Sino ang nagtatahi ng damit? (Sa atelier tumahi siya ng mga damit ng isang mananahi).

Ang pangalan ng aming mananahi ay Masha.

Ano ang mga item na may tunog "NS" sa pamagat na nakikita mo sa atelier? (Cupboard, makinang pantahi, coil, hangers ...)

Maraming order si Masha ngayon, ngunit una sa lahat tatahiin lamang niya ang mga damit na iyon, na ang tunog nito ay may tunog "NS" .

Sa pisara ay may mga larawan: fur coat, felt boots, shirt, pantalon, dress, sumbrero, coat, jacket, raincoat, T-shirt, sweater, shorts, pampitis, mittens (NS) ki, scarf ...

Anong uri ng damit ang tatahiin ni Masha? (Sagot ng mga bata buong alok... Sample na sagot: "Si Masha ay magtatahi ng isang fur coat" .)

9. Pagbuo ng mga salitang gumagamit ng mga unlapi.

Bumalik tayo sa atelier at tulungan si Masha na manahi. Ngayon si Masha ay magtatahi ng isang fur coat.

Kaya, kailangan mo ng isang fur coat ... (SEAM).

Para dito, kailangan ng mga manggas sa isang fur coat ... (SA LOOB).

Ang laylayan ng fur coat ay kinakailangan ... (SEWN).

Ang mga pindutan para sa isang fur coat ay dapat na ... (SEW ON).

Ang pattern sa fur coat ay kinakailangan ... (EMBROIDER).

Kung ang fur coat ay malaki, dapat itong ... (EUT).

Kung hindi mo gusto ang fur coat, maaari kang ... (OVERRIDE).

Kung biglang masira ang fur coat, maaaring ... (SEWN).

Anong tunog ang natutunan sa klase? Ano ang tunog na iyon?

Tandaan ang mga salitang may tunog "NS" na nagsalita kami sa klase.

Aralin sa subgroup ng therapy sa pagsasalita sa pagwawasto ng pagbigkas ng tunog

Therapist sa pagsasalita ng guro: N.V. Abashina

Tema: Awtomatiko ng tunog [w] sa mga salita ng iba't ibang mga istrakturang pantig

Paraan ng pagsasagawa: Ang laro ay isang paglalakbay

Mga Gawain:

  • Pang-edukasyon:
  1. pagsasama-sama ng kaalaman tungkol sa mga tampok na articulatory ng tunog [w];
  2. pagsasama-sama ng konsepto ng "tunog ng katinig";
  3. ang pagbuo ng mga kasanayan sa mahusay na pagtatasa at pagbubuo ng mga salitang may dalawang pantig.
  • Pagwawasto at pag-unlad:
  1. mag-ehersisyo sa tamang pagbigkas ng isang tunog nang nakahiwalay, sa mga pantig, sa mga salita;
  2. pag-unlad ng mga kasanayan sa motor na masining sa pamamagitan ng pagganap articulatory gymnastics;
  3. ang pagbuo ng pang-unawa ng ponemiko at pag-unlad ng pandinig ng ponemiko sa pamamagitan ng mga ehersisyo sa pagpili ng isang naibigay na tunog;
  4. pagpapaunlad ng pagsasalita at pandinig na atensyon sa pamamagitan ng ehersisyo sa pagpaparami ng isang naibigay na bilang ng mga salita;
  5. pagbuo ng memorya ng motor sa pamamagitan ng pagsasanay sa pagpaparami ng mga ibinigay na posisyon ng articulatory ayon sa mga simbolo at ayon sa mga tagubilin;
  6. pagbuo ng pinong at pangkalahatang kasanayan sa motor sa pamamagitan ng mga ehersisyo para sa mga pandamdam na pandamdam, pag-pause ng pabagu-bago;
  7. pagbuo ng isang tamang (mahaba, makinis) pagbuga sa pamamagitan ng mga ehersisyo sa paghinga;
  8. pagbuo ng visual na pang-unawa at memorya sa pamamagitan ng mga pagsasanay sa pagsasaulo at pagpaparami.
  • Tama at pang-edukasyon
  1. pagyaman sa pagnanasang magsalita ng maayos, tama.
  2. pagpapagana ng diksyunaryo: tunog, mga hayop

Panimulang gawain:

mga ehersisyo ng artikulasyon;

mga ehersisyo sa paghinga;

setting ng tunog [w];

mga laro at ehersisyo para sa pagpapaunlad ng pandinig sa ponemiko;

pagsasanay sa pagsusuri ng direktang mga pantig.

Kagamitan: mga salamin, larawan-simbolo para sa articulatory gymnastics , isang hanay ng mga larawan na may tunog na "w", mga simbolo ng tunog (tunog), mga kahon na may mga siryal, isang hanay ng mga titik, isang scheme ng pagtatasa ng tunog, isang pamamaraan ng artikulasyon ng tunog, isang hanay para sa pagtatasa ng tunog-syllabic, mga cartoon character at larawan ng hayop, balangkas ng mga larawan para sa isang naibigay na tunog, isang pan layout na may mga magnetikong titik, larong didactic, computer na may audio recording, himnastiko para sa mga mata.

Kurso ng aralin

Ako.Organizing time. Paghahanda ng kagamitan ng artikulasyon.

Therapist sa pagsasalita: Guys, simulan na natin ang ating aralin! Ngayon ay matututunan nating bigkasin nang maganda ang mga tunog at salita, dahil dito magsasagawa kami ng himnastiko para sa mga labi at dila. (mga larawan sa screen ng computer, sinamahan ng speech therapist ang pagganap na may mga tula)

Articulatory gymnastics.

Mga simbolo ng larawan (may mga salita)

"Proboscis"

Ginagaya ko ang isang elepante, hinihila ko ang aking mga labi sa isang proboscis

At ngayon pinakawalan ko sila, at ibabalik ko sila sa kanilang lugar

Ang mga labi ay nakakarelaks at nakakarelaks

"Spatula"

Ilagay ang iyong dila gamit ang isang spatula
At itago ito sa ilalim ng account,
Isa dalawa tatlo apat lima.
Dapat lundo ang dila.

"Cup"

Ilagay ang lapad ng iyong dila
Itaas ang mga gilid.
Malawak ang dila

At, tulad ng isang tasa, malalim.

Mga larawan nang walang mga tagubiling pandiwang

"Swing", " Masarap na jam»

Kaya, inihanda namin ang aming wika para sa trabaho!

II. Komunikasyon ng layunin at paksa ng aralin.

Therapist sa pagsasalita: Magbabasa ako sa iyo ng isang tula ngayon, makinig ng mabuti, aling tunog ang inuulit nang mas madalas kaysa sa iba:

Humiga NS ka, mi NS ka, mag-asawa tayo NS sa

Sumakay sa daan NS gusto nila.

Sabay ng mata NS ka,

Ay naghihintay NS paggiling, narito NS impiyerno, to NS NS.

Marso na NS dumating ka sa oras

Gusto rin niyang pumunta.

"Ti NS e, ti NS e! " - NS bulong namin NS ka,

"Hindi NS kung pwede NS com!

Ma NS ang inist ay nagbibigay ng mga signal,

Handa na ba ang lahat na samahan tayo? "

Anong tunog ang madalas na inuulit?

Maaari mong makita ang lahat ng mga hayop na nabanggit sa tula sa mga kotse sa tren.

Kaya, ngayon ay magpapatuloy kaming matutong bigkasin ang tunog [sh].

Upang magawa ito, maglalakbay kami kasama ang mga hayop na may ganitong tunog sa kanilang mga pangalan.

III... Pag-update ng kaalaman.

Bago magtungo sa aming paglalakbay, ipakita natin sa mga hayop ang alam natin tungkol sa kanilang paboritong tunog:

Tandaan natin kung paano natin bigkasin ang tunog [sh].

1) pagsasalita ng tunog sa pamamagitan ng mga simbolo: (ipakita ng mga bata)

mga labi na may tubo;

ngipin na may bakod, bahagyang nakabukas;

ang dila ay malawak, na may isang calyx, sa likod ng itaas na ngipin;

maligamgam na air jet (simbolo).

Anong tunog [w]?

2) Katangian ng tunog (ayon sa diagram):

patinig o katinig (bakit);

matigas o malambot;

tininigan o bingi.

Kaya, anong larawan ng tunog ang pipiliin natin ngayon (ang tunog ay asul, walang kampanilya): katinig, matigas, bingi.

3) pagtatalaga ng sulat

Nananatili sa amin upang matandaan kung anong titik ang tunog na ito ay itinalaga ng:

pagpapakita ng mga tunog at letra sa lungsod;

nakakahanap kami ng mga titik sa croup at kinikilala ang titik na "W" kasama nila.

Magaling na mga lalaki! Tiniyak ng aming mga hayop na handa ka nang maglakbay.

At pupunta kami ngayon sa nayon kung saan nakatira ang mga cartoon character. At kung anong uri ng nayon ito, at kung sino ang naghihintay sa amin dito, malalaman mo mamaya.

Upang makarating sa nayon at pamilyar sa mga bayani, makukumpleto namin ang mga gawain sa daan, kung makayanan natin ang mga gawain, makakarating kami sa aming patutunguhan.

- Kaya tumama kami sa kalsada

4) Mga ehersisyo sa paghinga

napasinghap sa pamamagitan ng ilong na binuga ng mga salitang:

Chukh-chukh-chug, na naglalarawan ng paggalaw ng mga gulong gamit ang kanyang mga kamay

5) Mga gymnastics sa pagsasalita

Upang gawing mas masaya itong pumunta, pag-usapan natin ang purong parirala:

Sha-sha-sha - ang daan ay mabuti

Shu-shu-shu - Nagmamadali akong bumisita

Sho-sho-sho - sumakay ng maayos

Ang unang paghinto sa aming paraan.

6) Ehersisyo sa Pagdama ng Auditory

Ipikit ang iyong mga mata at pakinggan ang mga tunog, hulaan kung saan kami tumigil.

(audio recording: tunog ng kagubatan)

AkoV. Awtomatiko ng tunog sa mga salita.

    Itigil ang "Lesnaya Polyanka" (nagtatanim kami ng mga squirrels at hares sa parang)

Tingnan kung anong mga hayop ang nakakasalubong sa amin: mga hares at squirrels. Anong uri ng mga hayop ang mga ito? Inaalok ng aming oso na gamutin ang mga hayop.

Laro "Pakanin ang mga hares"

- Ano ang kinakain ng mga hares? Nag-iipon ba sila para sa taglamig? Paano sila taglamig?

Nakaligtaan ng mga hares ang makatas at malusog na pagkain, gamutin sila ng mga karot:

Kung naririnig mo ang tunog [Ш] sa salita, magbigay ng isang karot sa isang liebre (ang bawat bata ay may liebre at mga karot): isang sumbrero, Mangkok, pusa, pitsel, helmet, balahibo amerikana, Kotse, maskara, acorn, sinigang, bear.

Laro "Tratuhin ang mga squirrels"

Ano ang kinakain ng mga protina? Nag-iipon ba sila para sa taglamig? Matagal ang taglamig at ang supply ng mga ardilya ay naubusan, tratuhin ang mga ito sa:

Gustung-gusto ng mga ardilya ang mga kabute, mani (mga larawan ng object ng mga protina at stock: kabute, mani, on likod na bahagi ang bawat kabute at nut ay nakadikit ng mga larawan ng object kung saan may tunog [w]), ang mga larawan ay nakatago sa mga stock. Kapag binigyan mo ng gamot ang isang ardilya, pangalanan kung ano ang ipinakita nang tama, tiyaking bigkasin nang tama ang tunog [w], kung tatawagin mo ito nang tama, mapupunan mo ang iyong mga reserbang protina.

Laro "Naayos ang parang".

Ang mga hares at squirrels ay tumakbo palayo sa kagubatan na may mga paggagamot, at inaalok ka upang mapunan ang pag-clear:

Piliin lamang ang mga bagay na may tunog na [w] sa pangalan (ang bawat bata ay binibigyan ng isang hanay ng mga kard na may mga bagay, independiyenteng gumagana, pagkatapos ay pumunta sa pisara at maglagay ng mga larawan)

Sinusuri ng mga bata ang bawat isa

Kaya, matagumpay naming natapos ang lahat ng mga gawain at natutunan kung paano makahanap ng mga salitang may tunog na [w].

Mga pisikal na minuto na "Nakakatawang mga unggoy" (computer)

  • Susunod na itigil ang "Flower meadow"

Isang bee ang naghihintay sa amin sa glade na ito. Ang aming mga hayop ay nagtanong upang matukoy kung saan sa pangalan ng bawat isa sa kanila ang tunog [w]. Pinangalanan ko ang hayop, at natutukoy mo kung nasaan ang tunog: sa simula, sa gitna, sa dulo. (mga iskema)

Itinanim namin ang bubuyog sa nais na bulaklak.

(bumblebee, pusa, mouse, oso, kabayo, palaka)

kaya, natutunan naming matukoy kung saan ang tunog [w] ay nakatayo sa mga salita: sa simula, sa gitna o sa dulo.

  • Patutunguhan "Village Prostokvashino"

Nakarating kami sa baryo. Ano ang isang nayon? Nakilala kami ng mga cartoon character (ilustrasyon: cat Matroskin, dog Sharik, Uncle Fedor.) Anong cartoon sila mula? Ano ang pangalan ng nayon na narating namin? Aling pangalan ng bayani ang may tunog na natutunan nating magsalita ngayon

Ang mga tagabaryo ay naghihintay para sa iyo at inaalok kaming maglaro:

A) Humanap ng mga salitang may tunog na [Ш] sa nayon, pangalanan ang mga ito sa bawat isa at kumuha ng mga token mula sa mga bayani; bilangin ang mga daga: isang mouse, dalawang daga ..., bilangin ang mga bola.

B) Tandaan ang mga bagay na nasa dibdib, kumuha ng larawan ng mga ito, isasara ko, at pangalanan mo ito mula sa memorya; ano wala na

Visual gymnastics (araw sa Prostokvashino, computer)

C) Tulungan si Galchonka na makapunta sa pugad (basahin ang mga salita sa mga arrow)

kaya, narinig ng mga cartoon character kung paano mo masasabi ang tunog at labis na natutuwa na gumagana ang lahat para sa iyo.

E) Takdang Aralin sa bahay: Inihanda ni Sharik ang kanyang mga larawan mula sa pangangaso para sa iyo, kakailanganin mong maghanap ng mga bagay na may tunog [w] at kulayan ang mga ito, kumpletong mga takdang-aralin.

V... Pagsusuri sa tunog at pagbubuo ng salitang "sinigang".

Ngayon lahat ay marami nang naglalakbay, naglaro at nagutom. Kailangan mong magluto ng hapunan

Mayroong mga titik sa palayok, kailangan mong "magluto" ng tanghalian

Binubuo ng mga bata ang salitang "sinigang" mula sa mga magnetikong titik.

Pangalanan ang ika-1 tunog, ika-2, ika-3, ika-4.

Anong salita ang lumabas? (lugaw)

Ilan ang tunog sa salitang ito? (4)

Pangalanan ang tunog na inuulit namin ngayon. Saan ito tumayo

VI.Sablikat na istraktura ng mga salita

Oras na upang matumbok ang kalsada. Ito ay lumabas na ang mga hayop, habang nagmamaneho, pinaghalo ang kanilang mga lugar, itinanim sila nang tama:

Ika-1 kotse - mga hayop, ang pangalan nito ay binubuo ng isang pantig (bumblebee);

Pangalawang karwahe - ... mula sa dalawang pantig (pusa, oso, mouse);

Ika-3 karwahe - ... ng tatlong pantig (kabayo, palaka, unggoy)

Ang bawat isa ay kumuha ng kanilang mga lugar, aalis kami ...

Dumating kami .. inilagay namin ang mga hayop sa pisara, pinangalanan namin ang bawat hayop, binibigkas nang wasto ang mga tunog

VI... Pagbubuod ng mga resulta ng aralin.

Anong tunog ang napakinabang natin ngayon? ([NS]).

Vii. Pagtatasa sa gawain ng bata. Pagninilay

Natutuwa ang mga hayop na natutunan mong bigkasin ang kanilang paboritong tunog. Nagustuhan mo ba ang paglalakbay? Pumili ng mga lobo na may kundisyon na mayroon ka sa klase.

Olesya Morozova
Abstract mga klase sa speech therapy"Tunog at titik W"

Mga Layunin: 1. Pagkilala tunog & lt; W>, kanyang tampok na katangian, kasama gamit ang titik Ш.

2. Pagpapalakas ng tamang pagbigkas tunog & lt; W> sa mga pantig, salita.

3. Pag-unlad ng ponemikong pandinig: ang kakayahang mag-highlight tunog & lt; Ш> sa pamamagitan ng tainga at sa pagbigkas mula sa maraming iba pa tunog, pantig, mga salita at matukoy ang posisyon tunog sa isang salita.

4. ehersisyo sa pagbasa pantig, mga salitang may gamit ang titik Ш... Kakilala sa panuntunan ng pagsulat ng pantig na ShI.

5. Pag-aalaga ng pagnanais na bigkasin nang wasto ang hanay ang tunog.

Kagamitan: mga salamin, larawan ng object ng demonstration (mga bulaklak ng mais, daisy, bumblebee, bubuyog, liryo ng lambak, lila, shirt, T-shirt, pantalon, shorts, tsinelas, tsinelas, tsokolate, kendi, kubo, bahay, bolpen, lapis, indibidwal na bagay mga larawan, 2 para sa bawat bata (relo, tambo, bow, kabayo, singsing, aparador, sled, kanyon, tubo, bola, eroplano, pusa, liyebre, sumbrero, payong, mouse, laruang Shurshunchik, tunog bahay, nagtatakda para sa mga scheme ng salita, lock ng consonant mga titik, demo card titik Ш, mga card sa pagbabasa, worksheet Panimulang aklat na may letrang W, mga lalagyan na may kulay na lapis, pagtatanghal sa trabaho, isang kompyuter.

Plano mga klase:

I. Sandali ng organisasyon.

Therapist sa pagsasalita: Bago magsimula mga klase isang laro para sa komunikasyon ay gaganapin

"Magandang umaga":

Dumating ulit ang umaga. Ngingitian kita at ngingitian din kayo.

Magaling! Sana mapunta ka mga hanapbuhay ay nakakaintindi rin sa bawat isa, tulad ng sa larong ito.

II. Paksang mensahe mga klase.

Therapist sa pagsasalita: Guys, ngayon magkikita tayo ng bago tunog at sulat... Ngunit kung alin, sasabihin sa amin ng kaibigan kong si Shurshunchik tungkol dito.

III. Articulatory gymnastics.

Therapist sa pagsasalita: Kamustahin natin si Rustle.

Mga bata: Kamusta, Shurshunchik.

Kaluskos: Teka guys!

Therapist sa pagsasalita: Oh, Shurshunchik! Anong problema mo?

Kaluskos: Hindi ako aani!

Therapist sa pagsasalita: Nag-ehersisyo ka ba para sa dila ngayon?

Kaluskos: Hindi!

Therapist sa pagsasalita: Kaya, kung gayon ang lahat ay malinaw sa akin. Ang iyong dila ay hindi nagising, at samakatuwid ay hindi mo masabi nang tama ang lahat ang tunog... Ngunit aayusin natin iyan ngayon.

Guys, upang ang mga salitang tunog ay makinis

Gumawa tayo ng ilang ehersisyo para sa dila.

- "Ngiti":

Gising kami ng madaling araw

Ngumiti tayo kay nanay at tatay.

- "Bakod":

Tingnan natin ang bintana papunta sa looban

At makakakita kami ng isang bakod doon.

- "Pintor":

Upang mapanatili ang kalinisan ng bahay

Kulayan ang kisame ng isang brush.

- "Cup":

Ngayon magpapahinga na kami

Tacup tayo.

- "Masarap na Jam":

Uminom tayo ng tsaa na may kumukulo.

- "Kabayo":

Kasama sa makitid, makinis na landas

Sasakay kami ng kabayo.

- "Fungus":

Ang landas ay may isang puno ng oak

Ang isang halamang-singaw ay lumalaki sa ilalim ng puno ng oak.

- "Harmonic":

Medyo masaya kami

Patugtugin natin ang akordyon.

Kaluskos: Ouch! At talagang nakatulong ito. Ayan yun tunog ay nakuha!

IV. Nagha-highlight<Ш>mula sa pangalan. Katangian tunog.

Rustle, at ano tunog magtuturo ba tayo ngayon?

Hindi mo pa nahulaan? Ito tunog nagtago sa simula at gitna ng pangalan ko!

Guys, nahulaan mo kung ano ito tunog?

- Tunog Ш.

Tama Sabihin mo tunog W at tingnan ang iyong sarili sa salamin. Mayroon bang sagabal sa daloy ng hangin? Kaya ito ang ano tunog: patinig o katinig? Sagot ng mga bata.

Ilagay ang iyong palad sa leeg, sabihin tunog... Kumakanta ba ng boses? Ibig sabihin tunog Ш: bingi o boses? Mga sagot ng mga bata.

Oo guys tunog Ш - katinig, bingi, at palaging mahirap. At siya ay nakatira sa asul na pakpak ng kastilyo ng mga consonant.

Ulitin natin ang katangian tunog Ш.

Uulit ng mga bata: Tunog Ш - katinig, matigas, bingi.

Kaluskos: Naku, anong magagaling na kapwa!

V. Laro "Makibalita tunog Ш» .

Therapist sa pagsasalita: Oo, Shurshunchik, ang aking mga tao ay napakatalino at maasikaso.

Kaluskos: Ay, gusto kong maniwala kung talagang may pagkaalaga sila. Iminumungkahi kong maglaro ng isang laro "Makibalita tunog Ш» .

Therapist sa pagsasalita: At ano? Magandang ideya! Inihanda namin ang aming mga kamay. Kung naririnig mo tunog & lt; W>, pumalakpak mga kamay:

A) Sh, S, M, Sh, Sh, Z, Y, Sh

B) ASH, USH, MA, SHO, SHI, SHE, KAYA

C) GARDEN, MAC, ingay, HAMSTER, JOKE, PENCIL, TABLE, CAT

Kaluskos: Magaling, nagawa natin ito!

Vi. Pagbigkas tunog sa mga pantig, mga salita. Pagpili ng mga salitang may tunog Ш.

Kaluskos: Guys, pangarap ko na maging isang manunulat. At nagpasya akong magsulat ng isang kuwento tungkol sa kung paano ako bumisita sa Hamster sa tag-init. Ngunit nais kong maglaman ang kwento ng maraming mga salita hangga't maaari tunog & lt; W>. Maaari mo ba akong tulungan na hanapin sila?

Si Tatyana Anatolyevna ay lubos na pamilyar sa kuwentong ito. Kaya't hayaan mong sabihin niya, at kukuha ako ng mga tala.

Therapist sa pagsasalita: Deal. Kaya, magsimula na tayo.

Isang magandang umaga ng tag-init, nagpasya si Shurshunchik na puntahan ang kanyang kaibigang si Hamster. Nagtipon, hummed siya ng mga nakakatawang kanta sa kanyang sarili. Hinihiling ko sa iyo ngayon na makinig ng mabuti sa kanila at walang mga pagkakamali. ulitin: SHA-SHO-SHU

At mula ngayon kailangan namin ng tulong sa pagpili ng mga salitang kasama tunog & lt; W>.

Kaya, nagpasya si Shurshunchik na magbihis. Isinuot niya (shirt o T-shirt, (pantalon o shorts)... Sinuot niya ang mga kumportableng paa (sandalyas o tsinelas)... At, pagsasara ng mahigpit sa pinto, lumakad sa daanan. Kasama nito namumulaklak nang maganda (mga bulaklak ng mais o daisy, at sa ibabaw ng mga bulaklak ay bumulwak (bumblebees o bees)... Sa pinakailalim ng kagubatan ay mayroong isang mabangong (dandelion o liryo ng lambak)... Umupo sa isang sangay ng isang matangkad na pine kagiliw-giliw na ibon... Ito ay (cuckoo o oriole)... Napakaganda nito sa kagubatan! Dito at doon sa damuhan ay nakita (boletus o kabute)... Lumabas sa isang malawak na pag-clear, nakita ni Shurshunchik (kubo o bahay) Hamster Masayang-masaya siya nang makita ang kaibigan. Bilang regalo, nagdala si Shurshunchik (panulat o lapis)... At tinatrato ng Hamster ang panauhin (tsokolate o kendi)... At pagkatapos ay nagpasya ang mga kaibigan na maglaro ng isang laro "Naayos na tunog Ш sa bahay» .

Vii. Ang laro "Naayos na tunog & lt; Sa loob ng bahay ".

Hayaan din nating i-play ang larong ito.

Therapist sa pagsasalita tumatawag ng mga salita mula sa pisara (mga salita na pinili ng mga bata, at mga lalaki tunog natutukoy ng mga bahay ang posisyon tunog Ш sa kanila.

Kaluskos: Ha! Madali para sa lahat na magkasama na maglaro ng larong ito. Maaari mo ring tiktikan ang iyong kapit-bahay.

Therapist sa pagsasalita: Well Tingnan natin kung paano makayanan ng mga lalaki ang gawaing ito sa kanilang sarili. Mayroon kang 2 larawan sa iyong mga talahanayan. Kunan sila, pumili ng litrato kasama tunog Sh at tukuyin ang lugar tunog dito.

Ginagawa ng mga bata ang gawain. Pagkatapos ay ipinaliwanag nila ang pagpapatupad nito nang malakas.

Kaluskos: Magaling!

VIII. Minuto ng pisikal na edukasyon.

Therapist sa pagsasalita: Rustle! At ang mga tao at alam ko ang laro tungkol sa iyong kaibigan na si Hamster. Nais mo bang tingnan?

Kaluskos: May kasiyahan!

Mga bata kasama therapist sa pagsasalita gawin ang isang pisikal na minuto "Hamster":

Hamster, hamster, hamster -

May guhit na bariles.

Maagang bumangon si Homka

Naghuhugas ng pisngi, nagpahid ng tainga.

Pinagwawalis ni Hamster ang kubo

At lalabas upang singilin.

Isa dalawa tatlo apat lima -

Gusto ni Homka na maging malakas.

IX. Kakilala kay gamit ang titik Ш.

Kaluskos: Naku, gaano kagiliw-giliw! Alam mo ba noong aalis ako sa bahay na binigay sa akin ng Hamster ang letrang W... Kung nais mo, ibibigay ko sa iyo.

Therapist sa pagsasalita: Salamat, Shurshunchik!

Tingnan mo ang titik W -

Napakaganda ng sulat,

Sinulat ko ang titik W:

Tatlong poste at isang natutulog sa ilalim.

Therapist sa pagsasalita ipinapakita sa mga bata ang isang demo card na may gamit ang titik Ш.

Pagkatapos, ipinapaliwanag kung paano ito baybayin sulat.

X. Pagbasa mga pantig at salita sa pamamagitan ng mga kard:

ASH USH OSH YSH

SHA SHU SHO SHI

STEP NOISE SHOCK SEAM

U-SHI SHI-NA KA-SHA SHU-BA

XI. Gumawa ng Worker Sheets Libro ng ABC.

Therapist sa pagsasalita: Guys, para mas maalala nyo sulat W at hindi lituhin siya sa iba mga titik, Shurshunchik at iminumungkahi ko sa iyo na pintura ang titik Ш sa mga sheet ng Primer... Anong kulay ang ipinta mo mga titik? Bakit? Mga sagot ng mga bata. Pintura mga titik sumusunod lamang sa asul, sapagkat nagsasaad ito ng isang solidong katinig tunog Ш.

Ang mga bata ay nagpinta sulat.

XII. Kinalabasan mga klase.

Therapist sa pagsasalita: Guys, naalala nyo ba kung alin pinag-aralan namin ang tunog at sulat ngayon?

Sagot ng mga bata.

Kaluskos: Magaling! Maraming salamat sa inyong mga tulong! Paalam!

Therapist sa pagsasalita: Paalam, Rustle!

Ang agham ng mga pagkukulang sa pagsasalita, na nag-aaral ng mga paraan upang matanggal ang mga ito, pati na rin ang mga espesyal na pagsasanay para sa wika - speech therapy. Hindi lamang mga bata, kundi pati na rin ang mga may sapat na gulang ay bumaling sa agham na ito upang mabigkas nang wasto at maganda ang mga tunog at maging matagumpay sa anumang negosyo kung saan kailangan mong akitin, bigyang inspirasyon, magbahagi ng impormasyon sa ibang mga tao. Upang maitama ang mga depekto sa pagsasalita, gumamit ng regular pagsasanay sa speech therapy para sa mga bata at matatanda.

Ang ilang mga magulang ay nakakaranas ng mga problema sa pagsasalita sa kanilang mga anak

Sa aming artikulo ay makikita mo kapaki-pakinabang na mga tip at para sa iyong sarili na makuha ang mga kasanayan ng wastong pagsasalita, pati na rin ang maraming mahahalagang diskarte para sa pagwawasto ng bigkas ng mga tunog ng iyong mga anak.

Upang makamit ang matataas na mga resulta sa negosyo at may kakayahang manghimok, kinakailangan hindi lamang upang maging matatas sa pagsasalita, ngunit din upang malinaw at ligal na maipahayag ang iyong mga saloobin. Hindi lahat ay nagtagumpay sa pag-master ng agham na ito kaagad, kaya mayroong iba't ibang mga kasanayan upang mapabuti ang mga kasanayan.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa mga matatanda

Mayroon ding malabong pagsasalita sa mga may sapat na gulang, kaya tanungin ang iyong mga kaibigan kung mayroon kang anumang mga kakulangan sa pagbigkas. Maaari mo lamang i-record ang ilang mga parirala sa recorder, at pagkatapos ay makinig ng mabuti sa iyong boses.

Mayroong mga pagsasanay sa pagsasalita sa pagsasalita para sa mga may sapat na gulang, na ang pangunahin dito ay ang pagmemorya at pag-aaral ng mga twister ng dila. Kung mas mahusay para sa mga bata na ialok ito sa isang mapaglarong paraan, sapat na para sa mga may sapat na gulang na magbigay ng isang takdang-aralin upang sanayin ang kasanayan.

Ang mga problema sa pagbigkas sa karamihan ng mga kaso ay madaling naitama pagkatapos ng isang kurso ng regular na mga klase

Kaya, dapat sundin ng bawat isa ang mga sumusunod na panuntunan sa panahon ng pagsasanay:

  • basahin ang dila twister 3-4 beses;
  • ulitin ito nang dahan-dahan, malinaw at malinaw na nagsasalita;
  • kapag lumabas upang bigkasin ang lahat nang tama, maaari mong mapabilis ang tulin;
  • mahalagang bigkasin ang lahat ng mga tunog na may mataas na kalidad, at hindi mabilis;
  • ang mga maiikling dila ay kailangang bigkasin sa isang paghinga.

Ang mga parehong gawain ay angkop para sa mga matatanda at para sa mga bata:

  1. ugoy ang iyong dila, ilarawan kung paano ang isang galaw ng kabayo;
  2. ngumiti, at subukang abutin ang panlasa gamit ang iyong dila;
  3. isipin ang pagdila ng pulot mula sa iyong mga labi nang hindi hinawakan ang mga sulok ng iyong mga labi;
  4. pindutin ang iyong dila sa pagitan ng iyong mga ngipin at ilipat ito pataas at pababa.

Gumamit ng isang salamin upang matiyak na naisasagawa mo ang mga tamang gawain. Upang subaybayan ang iyong pag-unlad, basahin ang sipi ng expression o tula, na nagbibigay ng pansin sa anumang mga bantas.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa mga bata

Ang lahat ng mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa mga bata ay dapat gawin nang hindi napapansin para sa sanggol, upang ang lahat ay isang matahimik na libangan sa isang mapaglarong paraan.

Maaari kang magkaroon ng mga pangalan ng komiks para sa bawat gawain, dahil gusto ng bata ang mga samahan, kung minsan ang hindi inaasahang mga bago. Kaya, magugustuhan ng mga lalaki tulad ng "Kabayo", "Mga Manok".

Ang pagkakaroon ng pagkilala sa mga may problemang tunog, maaari kang pumili ng mga tiyak na pagsasanay upang maitama ang problema.

Ang pagkumpleto ng mga gawain ay nag-aambag sa pagpapaunlad ng kagamitan ng articulatory ng sanggol, pinapayagan kang alisin ang mga pagkakamali sa pagbigkas, at mabuo ang mga kinakailangang kasanayan sa pagsasalita.

  • "Gate": kailangan mong buksan ang iyong bibig nang maluwang upang mapahinga ang iyong mga labi, ulitin ng 6 na beses.
  • "Balikat": ilagay ang dila sa ibabang labi.
  • "Vase": ilagay ang dila sa itaas na labi, ulitin ng 5 beses.
  • "Bola": palakihin ang isa o ang kabilang pisngi, na para bang may isang bola na umikot sa iyong bibig.

Ang pagbigkas ng sanggol ay magiging malinaw kung kumuha ka ng mga salita malaking halaga mga katinig: plato, kasintahan, dayuhang turista, karateka, bungkos, kama, tabo, lukso. Kailangan nilang bigkasin araw-araw at isanay upang marinig ang bawat tunog.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa mga singsing na tunog

Ang mga bata ay madalas na nabigong bigkas nang tama ang mga sumisitsit nang mahabang panahon, kung minsan kailangan nilang sanayin bago ang paaralan. Mabuti kung ang kapaligiran ng bata ay nagsasalita at maaaring maitama ang bigkas ng bata. Isaalang-alang kung aling mga pagsasanay sa speech therapy para sa mga tunog ng kapatid ay pinaka-kaugnay. Ang mga ito ay angkop para sa parehong mga may sapat na gulang at bata, kung mayroon ang mga naturang problema.

Pagsasanay sa pagsasalita ng therapy sa titik z

Mahalagang malaman kung ano ang gagawin kapag nagpapahayag. Kaya, unang bilugan namin ang mga labi at bilugan ang mga ito, ang mga ngipin ay hindi sarado, ang mga gilid ng dila ay pinindot laban sa mga ngipin, at ito mismo ang bumubuo ng isang timba. Huminga ng hangin kasama ang pagdaragdag ng isang boses kapag binibigkas ang isang hudyat g.

Narito ang pangunahing pagsasanay sa speech therapy para sa titik g:

  • "Pagkakasundo" upang palakasin ang mga kalamnan ng dila sa isang tuwid na posisyon: buksan ang iyong bibig, ngumiti, at pindutin ang iyong dila sa panlasa. Buksan at isara ang iyong bibig ng 5 beses.
  • "Pie": buksan ang iyong bibig at ngumiti, iikot ang iyong dila, iangat ang mga gilid. Bilangin sa 15 at pagkatapos ay ulitin.

Mga klase upang itama ang isang depekto sa pagbigkas ng tunog

Maaari din silang magamit upang sanayin ang bigkas ng iba pang mga kapatid.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa tunog ng h

Mayroon ding mga ehersisyo sa speech therapy para sa tunog ng h:

  • "Fungus" para sa pag-uunat ng hyoid frenum: ang bibig ay bukas, ang mga labi ay nakaunat, at ang dila ay hinawakan ang panlasa upang ang mga gilid nito ay mahigpit na pinindot. Paulit-ulit, kailangan mong buksan ang iyong bibig nang mas malawak.
  • "Tumuon": dumikit ang iyong dila, nakangiti, itaas ang tip, pumutok ang cotton wool mula sa ilong. Ulitin ng 5-6 beses.

Ang mga nasabing pagsasanay ay makakatulong upang palakasin ang mga kalamnan ng dila at paunlarin ang kadaliang kumilos nito, na kapaki-pakinabang kapag binibigkas ang mga kapatid.

Pagsasanay sa pagsasalita ng therapy sa titik w

Mayroon ding mga ehersisyo sa speech therapy na may titik na w:

  • "Cup": ilagay ang dila sa ibabang labi, at pagkatapos itaas ito at hawakan ng ilang segundo. Ulitin ng 8 beses.
  • "Football": iunat ang iyong mga labi sa isang tubo at pumutok sa isang cotton ball sa anyo ng isang bola, sinusubukan mong makarating sa isang improvised na layunin.

Mga klase upang ayusin ang mga problema sa tunog sh

Ang mga gawaing ito ay dapat gampanan sa proseso ng paglalaro araw-araw, upang ang aparato ng artikulasyon ng bata ay umunlad at nagpapabuti ng bigkas.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa mga consonant

Kadalasan, kapwa mga may sapat na gulang at bata ay nahihirapan sa pagbigkas ng ilang mga katinig, samakatuwid, kinakailangan ang mga ehersisyo sa speech therapy para sa mga consonant upang maitama ang pagsasalita.

Pagsasanay sa pagsasalita ng therapy sa titik na L

Isaalang-alang ngayon ang mga ehersisyo sa speech therapy gamit ang letrang L:

  • "Sumipol": dumikit ang iyong dila at humuni ng malakas "oo-oo-oo".
  • "Kanta ng dila": kailangan mong kagatin ang iyong dila at kantahin ang "Lok-Lok-Lok".
  • "Painter": kailangan mong pindutin ang iyong dila gamit ang iyong mga ngipin at ilipat ito pataas at pababa, na parang nagpapinta ng isang bahay.

Pagsasanay ng mga paggalaw para sa tamang pagbigkas ng tunog l

Kung ang pag-eehersisyo ay para sa mga bata, maaari kang magkaroon ng isang laro kung saan kakailanganin mong kumpletuhin ang mga gawaing ito.

Pagsasanay sa pagsasalita ng therapy sa titik c

Pag-aralan natin ngayon ang mga ehersisyo sa speech therapy gamit ang titik c:

  • ipakita kung paano pinalaki ng bomba ang gulong;
  • ilarawan kung paano humihip ang hangin;
  • ihatid kung paano pumutok ang bola;
  • ipakita kung ano ang iyong naririnig sa pamamagitan ng pamumulaklak sa isang bote na may makitid na leeg.

Upang mailapit ang bata sa pag-unawa sa kung ano ang gusto nila mula sa kanya, maglagay ng palito sa kanyang dila at hilingin sa kanya na pindutin ito gamit ang kanyang mga ngipin, ngumiti at pasabog ang hangin.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa tunog p

Alamin natin ang mga ehersisyo sa speech therapy para sa tunog p, na kung saan ay ang pinaka-may problemang para sa lahat ng mga bata:

  • "Nagsisipilyo tayo": kailangan mong himukin ang dila sa mga ngipin sa loob sa iba't ibang direksyon.
  • "Musikero": buksan ang iyong bibig, i-drum ang iyong dila sa alveoli, binibigkas ang "d-d-d", nakapagpapaalala ng isang drum roll. Maaari mong suriin ang kawastuhan sa pamamagitan ng paghawak ng isang sheet ng papel sa iyong bibig. Dapat siyang lumipat mula sa daloy ng hangin.
  • "Dove": gamit ang dila na kailangan mong magmaneho kasama ang itaas na labi pabalik-balik, kopyahin ang ibon na "bl-bl-bl".

Pagsasanay sa wika para sa tamang pagbigkas ng tunog ng p

Ang mga ito gawain sa pagsasanay tulong upang mapagtagumpayan ang pinaka mahirap na tunog para sa mga sanggol, dahil ang kagamitan sa pagpapahayag ay magiging mas mobile. Kasunod nito, maaari mong simulang pumili ng mga salita gamit ang titik p.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa tunog t

Minsan ang mga simpleng tunog ay mahirap para sa mga tao na bigkasin nang tama kung mahirap maunawaan ang kahulugan ng isang salita o kahit na isang pahayag. Ang mga ganitong problema ay dapat harapin. At narito ang pinakamabisang ehersisyo sa speech therapy para sa tunog t:

  • ang dulo ng dila ay hinahawakan ang pang-itaas na ngipin at bigkasin ang "t-t-t";
  • imitasyon ng isang knock-knock martilyo o isang tick-tick na orasan;
  • maglakad kasama ang sanggol sa kalsada, na inuulit ang "tuktok-tuktok";
  • pag-aaral ng twister ng dila "Ang alikabok ay lilipad sa buong patlang mula sa clatter ng hooves."

Paano gumawa ng mga pagsasanay para sa tamang pagbigkas ng tunog ng t

Makakatulong din na ulitin ang mga aktibidad na ito araw-araw upang mapanatiling mabisa ang iyong pag-eehersisyo. Magkaroon ng kamalayan sa kung ano ang pakikinig ng iyong sanggol habang ang pagsasalita ay hugis ng kung paano natin nahahalata ang mga tunog sa pamamagitan ng tainga. Siguraduhin na ang lahat ng mga miyembro ng pamilya ay hindi "lisp" at hindi gumagamit ng mga maliit na salita sa sanggol.

Mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa pagkautal

Ang lahat ng mga pagsasanay sa therapy sa pagsasalita para sa pagkautal ay naglalayon sa paghubog ng talino sa pagsasalita. Subukang i-relaks ang sanggol bago ang klase, gumamit ng mga uri ng pag-play ng trabaho na pinaka-katanggap-tanggap sa pagkabata.

Kilalanin natin ang mga pinaka-kinakailangang gawain sa ganitong sitwasyon:

  • Basahin ang isang tula upang kalmado ang musika nang walang mga salita, sa una isang maikli, at sa paglipas ng panahon, kumplikado ang gawain.
  • Ipalakpak ang iyong mga kamay sa mga tunog ng patinig na nangyayari sa salita.
  • "Konduktor": sumigaw ng ilang mga salita, pantig, patinig, na nakatuon sa pagkaway ng mga kamay at pagmamasid sa ritmo.
  • "Carousel": kailangan mong maglakad sa isang bilog, na inuulit ang pariralang "Maligaya kaming mga carousel opa-opa-opa-pa-pa."

Tandaan na kinakailangan na magbayad ng pansin sa paghinga sa pagsasalita sa panahon ng mga klase. Simulan ang bawat aktibidad nang paunti-unti at maayos, at pagkatapos ay maaari mong kunin ang tulin kung magtagumpay ka.

Ang mga problema sa pagsasalita at pagsasalita ay nalulutas sa paglipas ng panahon at sa pamamagitan ng pang-araw-araw na ehersisyo, paghahangad, at pagganyak.

Nais namin sa iyo ang bawat tagumpay!

Svetlana Stolbova
Aralin sa therapy sa pagsasalita. Paksa: tunog at titik na "Ш".

Mga Layunin:

Bumuo ng pandinig sa ponemiko

I-automate tunog [W] sa mga salita, mga pantig, teksto

Kakayahang maghanap ng mga lugar tunog sa isang salita

Pinagsama ang bigkas tunog sa mga salita

Ituro ang pagdurusa

Palakasin ang kasanayan tunog-letra at tunog-pantig na pagsusuri ng mga salita

Kakilala kay gamit ang titik Ш

Kaunlaran mahusay na kasanayan sa motor (malaman na samahan ang pagsasalita gamit ang paggalaw ng kamay)

Bumuo ng pansin, pag-iisip, memorya

Palawakin ang kaalaman sa mga salita

Paliwanag ng pagbaybay ng mga tamang pangalan

Kagamitan:

Mga larawan mula sa tunog [W], mga sobre na may mga indibidwal na kard, flashlight, diagram, figure ng mga character mula sa cartoon na "Masha at the Bear", notebook, lapis, stencil na may imahe ng isang hedgehog, " syllabary house"

Kurso ng aralin:

1. Sandali ng organisasyon - pangalanan ang una tunog sa pangalan.

2. Maglaro para sa pansin "Ang pang-apat na dagdag".

Apat na mga larawan ang ipinapakita, kung saan ang "labis" na isa tunog [W] na nasa magkakaibang posisyon ("gulong", "kotse", "timba")

Therapist sa pagsasalita: "Guys, ano tunog naririnig ba natin nang madalas sa mga pangalan ng mga larawang ito? "

Kunwari sagot: « Tunog"NS"

3. Therapist sa pagsasalita: "Guys, magsanay tayo sa pagbigkas tama ang tunog [W]... Mangyaring kunin ang iyong mga salamin. "

Articulatory gymnastics.

"Bakod", "Tube", "Window", "Balikat", "Swing", "Cup", "Masarap na jam"

Sa maganda ang lumabas ng tunog,

Ang uvula ay mas malawak at mas mataas.

Mga ehersisyo sa paghinga "Palakasin ang lobo".

4. Tampok tunog.

[Ш] - katinig, laging matatag, bingi, sumitsit.

Inandar na nila ang kotse - Sh-Sh-Sh!

Inflated ang gulong - Sh-Sh-Sh!

Ngumiti ng mas masaya

At dali tayo!

Ginaya ng mga bata ang paggalaw ng isang kotse at pumunta upang bisitahin ang mga bayani ng engkantada.

5. Takdang Aralin para sa awtomatiko tunog

Therapist sa pagsasalita: "Oh, gulo, guys! Ang isang hedgehog na walang mga karayom ​​ay tumatakbo sa kahabaan ng kalsada. Malamang may sakit siya. Tulungan natin ang hedgehog? Ituturo niya sa atin ang daan patungo sa ating mga bayani ”.

(Ang mga bata sa template ay gumuhit ng mga karayom ​​para sa hedgehog, na sinasabi tunog [W])

6. Pag-playback mga hilera ng pantig:

A) sha-sho-shu

B) ash-osh-ush-eh

Yosh-ash-osh-ush

C) asha-osha-isha

Ashi-eshi-ishi

D) shma-shmo-shmu

Naglakad, naglakad, naglakad

Puro sugnay:

Shi-shi-shee - tumahimik na ang mga bata.

Sho-sho-sho - mabuti para sa atin na maglakad.

Shu-shu-shu - Umupo ako at hindi kumakaluskos.

Sha-sha-sha - ang aming Masha ay mabuti.

7. Takdang Aralin: i-highlight ang ibinigay tunog ng tainga(mga flashlight).

Lumitaw bayani ng engkanto-kwento, Masha at ang Bear.

Masha: "Guys, tinawag mo ba ako?"

Therapist sa pagsasalita: "Ang mga lalaki ay nakakakuha ng malaman tunog [W]... Nais mo ba kaming tulungan? "

Ang mga bata ay nagtatago tunog[W] na may mga flashlight v:

A) sa mga pantig

B) sa mga salita

B) sa isang tula

Nasa mouse kami

Uminom kami ng tsaa mula sa tasa,

Kumain kami ng cheesecakes

Mga toril at crumpet.

Naglalaro ang mouse

Sa isang harmonica

Sumayaw ako ng buong puso

Nakaramdam siya ng saya.

Therapist sa pagsasalita: "Natutunan ng Mishutka na magsalita, nang tama tunog upang bigkasin... Isang lugar tunog maghanap sa salita at pangalanan itong malinaw ”.

8. Laro "Hanapin tunog sa isang salita» - kasama therapist sa pagsasalita ang mga larawan ay nai-post sa flannelgraph.

9. Mahusay na pagsusuri ng mga salita("Masha" at "Misha")

10. Laro "I-you-he-they-we": (pagbabago ng mga salita ayon sa pattern).

A) Nakikialam ako at nakikialam ka, nakikialam siya at nakikialam siya, nakikialam sila at nakikialam kami.

Tumahi ako at ikaw ...

Darn ko at ikaw ...

Sumusulat ako at ikaw ...

Nagmamadali ako at ikaw ...

B) Darn ko ang pantalon ng teddy bear.

11. Laro "Hatiin ang mga salita sa mga pantig"

Therapist sa pagsasalita: "Pagod na sa oso na natutulog sa isang lungga, hinahati niya ang mga salita sa mga pantig".

Mice, mouse, fur coat, sumbrero, kotse, palaka ...

Therapist sa pagsasalita: "Guys, buksan ang mga sobre, kunan ng litrato. Regalo ito kina Masha at Misha. " (nakikita ng mga bata ang mga nakabitin na larawan sa " maayos na bahay")

May bahay sa clearing

Kaya, ang daan patungo sa bahay ay sarado.

Pagbukas ko ng gate

Inaanyayahan kita sa bahay,

Sabihin ang mga salita ayon sa pantig

At dali dali sa gate.

12. Edukasyong pisikal "Naglakad ang oso, naglakad, naglakad ..."

13. Pag-alam sulat.

a) Therapist sa pagsasalita: "Ano ang pagkakaiba tunog mula sa sulat

b) Ipakita mga titik

c) Pamagat titik at tunog.

d) Paliwanag ng pagbaybay ng mga wastong pangalan

14. Ang mga bata ay nagta-type sulat, mga pantig, salita (Masha, Misha)

15. Mga gymnastics sa daliri

May isang kotse na naglalakad sa kalye

May isang kotse na walang gasolina,

May kotse na walang driver,

Walang signal ng trapiko.

Naglakad siya nang mag-isa, kung saan hindi niya alam,

May isang orasan na kotse.

16. Buod mga klase

Masha:

"Ay, salamat, mga bata!

Tratuhin ko kayong lahat ng isang gingerbread! "

Misha:

“Ay, salamat sa mga bata!

Tratuhin ko ang lahat ng may masarap na pine cone! "