Pagkukumpuni Disenyo Muwebles

Pandaigdigang ekonomiya at internasyonal na plano sa kalakalan

Ang araling ito ay pinagsama-sama. 4 na guro ang nakikibahagi sa pagpapatupad nito: isang guro sa araling panlipunan, isang guro sa kasaysayan, isang guro sa heograpiya at isang guro sa Ingles. Inirerekomenda ang aralin para sa mga espesyal na klase o klase na may malalim na pag-aaral ng wikang Ingles. Ang aralin ay tumatagal ng 45 minuto at may kasamang iba't ibang uri at anyo ng trabaho - indibidwal, grupo, interactive na teknolohiya. Isang presentasyon ang binuo para sa aralin.

I-download:


Preview:

Baranova Irina Vladimirovna,

Guro sa araling panlipunan

MBSO school No. 23 sa Orel

Metodolohikal na pag-unlad ng aralin sa araling panlipunan sa ika-11 baitang sa paksang: "World Economy"

Baitang 11

Asignaturang akademiko: Araling panlipunan

Teksbuk Araling Panlipunan ika-11 baitang. Ed. L.N. Bogolyubova, L.F. Ivanova. – M., Edukasyon, 2009.

Mga layunin at layunin ng aralin:

Layunin ng aralin: Isaalang-alang ang mga pangunahing prinsipyo ng paggana ng ekonomiya ng mundo.

Mga Layunin ng Aralin

1. Upang ipakilala sa mga mag-aaral ang istruktura ng ekonomiya ng mundo; na may mga katangian ng dayuhang kalakalan at mga salik na nakakaimpluwensya sa prosesong ito sa modernong mundo; na may iba't ibang opsyon para sa patakaran sa kalakalang panlabas gamit ang halimbawa ng proteksyonismo at malayang kalakalan (malayang kalakalan);

2. Upang itaguyod ang pag-unlad ng pag-iisip sa ekonomiya batay sa isang pag-unawa sa lugar at papel ng Russia sa internasyonal na relasyon sa ekonomiya.

3. Mag-ambag sa pagpapaunlad ng kakayahang magsagawa ng pagsusuri sa ekonomiya at masuri ang mga kahihinatnan ng patakaran sa kalakalang panlabas.

4. Patuloy na pagbutihin ang kakayahang makabuo ng isang pangunahing buod ng aralin.

Ideya ng aralin: sa modernong mundo ang lahat ay magkakaugnay: pulitika, espirituwal na buhay at, siyempre, ekonomiya. Sa panahon ng aralin, dapat na maunawaan ng mga mag-aaral na ang modernong mundo ay hindi maaaring umunlad sa labas ng mga proseso ng pagsasama-sama ng mundo at globalisasyon, ngunit ang mga prosesong ito ay dapat na iugnay at idirekta, kabilang ang larangan ng ekonomiya.

Mga kagamitan sa aralin:computer, projector, screen, aklat-aralinAraling panlipunan ika-11 baitang. Ed. L.N. Bogolyubova, L.F. Ivanova. – M., Edukasyon, 2009., outline diagram, economic map of the world, English textbook. Baitang 11.

Plano ng aralin:

1. Pagganyak

3. Internasyonal na dibisyon ng paggawa

4. Patakaran sa kalakalang panlabas

5. World Trade Organization.

6. Pagbubuod.

7. Pagninilay.

8. Takdang-Aralin.

1. Pagganyak. (slide1) Hello guys! Ngayon ay patuloy nating pinag-aaralan ang larangan ng ekonomiya ng lipunan. Ang paksa ng ating aralin ay “World Economy”. Sigurado akong marami kang alam na kasabihan at kasabihan.

(slide 2) Ang layunin ng ating aralin: Upang isaalang-alang ang mga pangunahing prinsipyo at katangian ng paggana ng ekonomiya ng mundo. Sa panahon ng aralin, pag-aaralan natin ang mga pangunahing konsepto ng ekonomiya ng mundo, pag-uusapan ang pandaigdigang dibisyon ng paggawa, mga pamamaraan ng patakaran sa kalakalan at ang organisasyon ng kalakalan sa mundo. Ang bawat isa sa inyo ay may reference na tala (Appendix 1) sa iyong mesa; gagawin mo ito sa buong aralin, at sa pagtatapos ng aralin kailangan mong ipakita ang resultang produkto.

2. Pandaigdigang ekonomiya, mga pangunahing konsepto ng ekonomiya ng mundo.

(slide 3) Guro: Bakit nangangalakal ang mga bansa? Posible bang ihiwalay ang iyong sarili sa isa't isa? (frontal survey, mga sagot ng mga bata)

Hanggang ngayon, tinitingnan natin ang pambansang ekonomiya at walang sinabi tungkol sa mga koneksyon sa labas ng mundo. Ngunit maraming ganoong koneksyon sa ating buhay. Pumunta kami sa tindahan at nakita doon, kasama ang mga domestic, maraming mga kalakal mula sa iba't ibang bansa sa mundo. Sa mga kumpanya, organisasyon at sa kanilang mga tahanan, marami ang nag-import ng mga kompyuter, kagamitan o kagamitan sa bahay, mula rin sa iba't ibang bansa. Ang mga tao mula sa Russia ay nagtatrabaho o nag-aaral sa ibang bansa, at mula sa ibang mga bansa, sa kabaligtaran, sila ay pumupunta upang mag-aral at magtrabaho sa Russia.

Ang lahat ng ito ay nagsasalita ng mga koneksyon at pag-asa ng iba't ibang mga bansa sa bawat isa sa loob ng pandaigdigang ekonomiya.

Ano ang ekonomiya ng mundo?

(slide 4) Guro:Sa katunayan, ang ekonomiya ng mundoito ay isang hanay ng mga ekonomiya ng mga indibidwal na bansa na magkakaugnay ng isang sistema ng internasyonal na relasyon sa ekonomiya.

Ang batayan ng ekonomiya ng daigdig ay kalakalang pandaigdig.

Ang mga pangunahing konsepto ng pandaigdigang kalakalan ay Export, Import at Trade Balance.

Tandaan natin kung ano ang import at export?

Pangharap na survey (tugon ng mag-aaral)

(Slide 5) Guro: Angkat – ito ang pag-import ng mga kalakal, gawa, serbisyo, resulta ng intelektwal na aktibidad, atbp. sa teritoryo ng customs ng bansa mula sa ibang bansa nang walang mga obligasyon para sa return export.

I-export ay isang uri ng aktibidad sa ekonomiya ng ibang bansa na naglalayong magbenta ng mga kalakal at serbisyo sa ibang bansa.

Sa slide makikita mo ang isang bagong konsepto para sa iyo - balanse sa kalakalan - ang pagkakaiba sa pagitan ng halaga ng mga pag-export at pag-import.

Sa tingin mo, mabuti o masama ba ang pagkakaroon ng surplus sa kalakalan? Bakit?

Pangharap na survey (mga tugon ng mag-aaral)

Guro: Sa pagsasagawa ng mundo, karaniwang tinatanggap na ang negatibong balanse ay isang masamang uso, dahil ang labis na pag-import ay nag-aambag sa pagbaha sa merkado ng mga na-import na kalakal, na lumalabag sa mga interes ng mga domestic producer.International Monetary Fund sa mga rekomendasyon at kundisyon nito para sa pag-isyu ng mga pautang, ipinapahiwatig nito ang pangangailangan at pagiging kapaki-pakinabang para sa ekonomiya na magkaroon ng positibong balanse sa kalakalan. Kasabay nito, sa ilang magkakasunod na taon,Negatibong balanse ng USA umabot ng ilang sampu-sampung bilyong dolyar. Kasabay nito, ang mga kondisyon ng pamumuhay sa USA ay nagsilbing pamantayan ng kagalingan para sa iba

Ano sa palagay mo ang magiging batayan ng internasyonal na kalakalan at ang buong ekonomiya ng mundo?

Pangharap na survey (mga tugon ng mag-aaral)

Guro: Sa katunayan, ito ang internasyonal na dibisyon ng paggawa, na bumubuo ng batayan ng internasyonal na kalakalan sa mga kalakal at serbisyo, ito ang internasyonal na kilusan ng kapital at paggawa, ito ay mga relasyon sa pera. Maraming mga bansa ang karaniwang nagkakaisa sa mga bloke at inalis ang halos lahat ng mga hadlang sa paggalaw ng mga kalakal, kapital at paggawa. Ang kababalaghang ito ay tinatawag pagsasama. Ngunit ang simula ng lahat ng mga prosesong ito sa ekonomiya ng mundo ay ang internasyonal na dibisyon ng paggawa.

(Slide 6) Guro sa heograpiya: Internasyonal na dibisyon ng paggawa -ito ay isang hindi maiiwasang resulta ng pag-unlad ng lipunan ng tao, na nauugnay sa paglago ng produksyon at pagpapalitan ng kalakal.

Ano ang mga pangunahing anyo ng MGRT? (slide 7)

Pangharap na survey (mga tugon ng mag-aaral)

Guro sa heograpiya:Ang mga pangunahing dahilan para sa MGRT ay nagmula sa katotohanang palaging may mga pagkakaiba sa pagitan ng mga indibidwal na teritoryo: (ibinigay ang mga halimbawa sa mapa)

1) sa heograpikal na lokasyon (lupa, baybayin, kalapit, iyon ay, may pakinabang o disadvantageous);

2) sa mga likas na kondisyon at yaman;

3) sa mga kondisyon ng pag-unlad ng socio-economic;

4) sa mga makasaysayang tradisyon.

Mga halimbawa:

Ayon sa kaugalian, ang mga karpet ay hinabi sa mga bansa sa Timog-Kanlurang Asya(slide 8) , ang sikat na Persian carpets, ito ay tatak pa rin;

Ang pagtatanim ng palay ay binuo sa mga bansa sa Timog Silangang Asya mula pa noong unang panahon.(slide 9), dahil ang klima dito ay mainit at mahalumigmig;

Paggawa ng mga produktong precision engineering sa Japan ( slide 10 ) - mga robot, kompyuter, telebisyon, atbp. (ang bansang ito ay mahirap sa likas na yaman).

(slide 11) MGRT- ay ipinahayag sa pagdadalubhasa ng mga indibidwal na bansa sa paggawa ng ilang uri ng mga produkto o serbisyo at ang pagpapalitan ng mga ito.

Mangyaring magbigay ng mga halimbawa ng mga industriya ng internasyonal na espesyalisasyon sa mga bansa sa modernong mundo

Pangharap na survey. Mga sagot ng mga mag-aaral:

Japan - industriya ng sasakyan;

Canada - pagsasaka ng butil;

India - industriya ng tela;

Russia - industriya ng langis at gas.

Guro sa heograpiya:Bago ka maging card na may mga gawain.Tukuyin ang pangalan ng bansa ayon sa mga industriya ng internasyonal na espesyalisasyon:

Indibidwal na survey. Mga sagot ng mga mag-aaral:

1) kagamitan para sa mga nuclear power plant, aluminyo, pabango, trigo, asukal, pag-export ng alak:

A) France

B) Poland

B) Alemanya

2) tabla, papel, mga sasakyang pandagat, mga produkto ng pagawaan ng gatas - ang batayan ng mga pag-export:

A) Finland

B) Bulgaria

Sa Espanya

3) mga kotse, motorsiklo, kemikal, sapatos, prutas, gulay, citrus fruits - nangunguna

i-export ang mga item:

A) Italya

B) Great Britain

Sa Sweden.

Guro sa heograpiya:Kaya, nakikita natin na ang internasyonal na dibisyon ng paggawa ay sumasaklaw sa karamihan ng mga bansa sa mundo. Ang MGRT ay may mahabang makasaysayang tradisyon(slide 12).

Isang guro sa kasaysayan:Ito ang unang anyo ng ugnayang pang-ekonomiya sa pagitan ng mga bansa. Mula sa kasaysayan naaalala mo na sa XVII-XVIII na siglo. ang pinakamalaking kapangyarihan sa kalakalan ay ang Netherlands, na sinundan ng Great Britain.

Bumalik noong ika-17 siglo. Tinanong ng mga ekonomista ang tanong: "Bakit nakikipagkalakalan ang mga bansa sa isa't isa?" Noong panahong iyon, naniniwala sila na ang dayuhang kalakalan ay lumikha ng kayamanan, na nauugnay sa ginto, at hinimok ang mga pamahalaan na mag-export ng mas maraming kalakal upang makakuha ng mas maraming ginto para sa bansa, at mag-import ng mas kaunti upang walang pag-agos ng ginto.

Ngunit nasa ikalawang kalahati ng ika-18 siglo, nang magsimula ang rebolusyong pang-industriya sa Inglatera, iyon ay, ang paglipat mula sa pagmamanupaktura patungo sa produksyon ng pabrika, nagbago ang saloobin sa kalakalan. ( slide 13) Pinuna ng Scottish scientist na si Adam Smith (1723-1790) ang ideya ng kayamanan bilang pagmamay-ari ng malaking halaga ng ginto at ipinakita "kung paano yumaman ang isang estado at kung ano ang nabubuhay nito, at kung bakit hindi nito kailangan ang ginto kapag simpleng produkto mayroon" (A.S. Pushkin).

Lubos na pinahahalagahan ni A. Smith ang dibisyon ng paggawa at naniniwala na kumikita ang mga mamamayan ng anumang bansa na bumili ng mga dayuhang kalakal, lalo na kung ang mga ito ay ibinebenta nang mas mura kaysa sa mga lokal. Nabuo ang siyentipikoteorya ng ganap na kalamangan sa kalakalang panlabas,ang kakanyahan nito ay ang ilang mga bansa ay maaaring makagawa ng mga kalakal nang mas mahusay kaysa sa iba, at samakatuwid ay may ganap na kalamangan sa malayang kalakalan sa ibang mga bansa. Ang Russia, halimbawa, ay may ganap na kalamangan sa gas, na gumagawa ito ng higit sa sinuman sa mundo. Ang ating bansa ay nagsu-supply ng gas sa mga maunlad na bansang Europeo bilang kapalit ng kagamitan, dahil ang produksyon nito sa Russia ay hindi gaanong mahusay.

(slide 14) Ang isa pang Ingles na ekonomista na si David Ricardo (1772-1823) ay umunladteorya ng comparative advantage sa kalakalang panlabas.Ang kakanyahan nito ay ang isang bansa ay makikinabang kung ito ay dalubhasa sa paggawa ng mga kalakal na ang average na gastos ay medyo mas mababa kaysa sa produksyon ng parehong mga kalakal sa ibang mga bansa. Binanggit ni D. Ricardo, bilang isang halimbawa ng pagpapalitan ng kapwa kapaki-pakinabang sa pagitan ng Inglatera at Portugal, ang pagpapalitan ng mga kalakal tulad ng tela (tandaan na ang Inglatera ay ang “pagawaan ng daigdig”?) at alak, yamang ang Portugal ay matatagpuan sa timog ng Inglatera at ang mga natural na kondisyon doon ay mas kanais-nais para sa pagtatanim ng mga ubas.

Sa kasaysayan, lumitaw ang dalawang pangunahing paraan ng kalakalang pandaigdig.

(Slad 15) Guro sa Ingles:

Upang magsimula, makikinig tayo sa ilang tao na nag-uusap tungkol sa ilang kaganapan ng lokal na ekonomiya. Kailangan mong sabihin kung anong eksaktong mga sukat ng regulasyong pang-ekonomiya ang iyong narinig (narinig ang isang sipi, nakalakip ang teksto ng sipi)

Nag-aalok ang mga mag-aaral ng mga sagot:

Isang kontrol sa pag-import, quota

B Mga taripa

C Pagbubuwis

D Pagbabawal sa pag-export

Ito ba ay mga regulasyon o mga paghihigpit? Ang mga ito ba ay taripa o hindi taripa?

Talakayin natin ito at ang iba pang mga hakbang bilang bahagi ng pangkalahatang larawan.

Mangyaring, basahin ang dokumento, inihanda ko, at maging handa na ipaliwanag ang mga diskarte sa internasyonal na kalakalan

Pulang grupo – proteksyonismo, dilaw na grupo ng taripa/ di-taripa, berdeng grupo – malayang kalakalan (ang mga mag-aaral ay nahahati sa tatlong grupo ayon sa kulay ng dating napiling sobre, at naghahanda na magbigay ng mga kahulugan at halimbawa ng mga konsepto ng “malayang kalakalan ”, “proteksyonismo”, “mga pamamaraan ng taripa at hindi taripa” ")

Kaya hayaan, buod kung ano ang iyong nalaman

Sa panahon ng talakayan ng mga konsepto, isang pangkalahatang structural diagram ay nilikha

  • Proteksyonismo – mga hadlang sa internasyonal na kalakalan upang protektahan ang lokal na produksyon. Kasama sa mga hadlang na ito mga hadlang sa taripa at di-taripa
  • Mga taripa- ay karaniwang buwis sa mga pag-import.
    Halimbawa, ang China ay nagsimulang mag-export ng saris sa India, samakatuwid ang mga lokal na prodyuser ng India ay mawawalan ng negosyo. Maaaring maglagay ng taripa ang India sa pag-import ng saris upang pigilan ang Tsina sa pag-export ng saris upang protektahan ang kanilang domestic market.
  • Mga hindi taripa -ay hindi gaanong direktang proteksyonistang mga hakbang na ginagamit upang bawasan ang sukat ng pag-import sa bansa.
    Halimbawa,
    *Mga Quota.(isang limitasyon sa bilang ng mga pag-import sa isang bansa)
    *Subsides (ay kapag binibigyan ng gobyerno ng pera ang mga lokal na prodyuser para ibaba ang kanilang presyo para bibilhin ng consumer ang lokal na produkto sa halip na ang imported)
    *VER(Voluntary Exports Restrains), kung saan ang parehong mga bansa ay sumang-ayon na huwag magpadala ng mga bagay sa isa't isa kaya nakikinabang dito.
    *Labis na Mga Kinakailangan sa Pamantayan, maaaring mga kinakailangan sa kalusugan/kaligtasan o anumang bagay na karaniwang nagpapahirap sa pag-import.


Guro sa araling panlipunan:Tulad ng nalaman mo lang, ang Russia, tulad ng marami pang iba, kahit na ang pinaka-maunlad na mga bansa, ay hindi inabandona ang patakaran ng proteksyonismo, gamit ang iba't ibang paraan ng pag-regulate ng dayuhang kalakalan.

(slide 17) Mayroong mga pamamaraan ng taripa at hindi taripa ng mga patakarang proteksyonista.Gamit ang mga pahina 121-122 ng aklat-aralin, ihayag ang kakanyahan ng mga konsepto: mga taripa sa customs para sa pag-export at pag-import, mga unyon sa customs, quota, embargo, standardisasyon ng produkto.(independiyenteng gawain ayon sa aklat-aralin, nang harapan, pasalita)

SA mga pamamaraan ng regulasyon ng taripaisama ang mga taripa sa customs sa mga pag-import at mga taripa sa pag-export, pati na rin ang mga unyon sa customs.

Mga taripa sa customs sa mga import -Ito ay mga tungkulin sa mga imported na kalakal na dinala

bansa, na kinokolekta ng mga departamento ng customs kapag tumatawid sa hangganan ng estado. Karaniwan, ang mga taripa para sa mga natapos na produkto ay medyo mataas, at para sa mga hilaw na materyales at materyales - mas mababa.

Sa iyong palagay, bakit nakatakda ang mga taripa na ito?

Ang layunin ng naturang patakaran ay itaas ang lokal na presyo ng mga imported na produkto sa itaas ng presyo ng mundo at sa gayon ay maprotektahan ang mga domestic producer mula sa mga dayuhang kakumpitensya.

taripa sa pag-export -Ito ay isang taripa sa mga kalakal ng mga domestic producer upang limitahan ang mga pag-export upang mapanatili ang supply sa domestic market, lalo na kung ang mga presyo para sa isang partikular na produkto ay pinapanatili ng gobyerno sa ibaba ng antas ng mundo. Kadalasan, ang mga umuunlad na bansa at mga bansang may mga ekonomiyang nasa transition ay gumagamit ng mga ganitong pamamaraan. Bilang karagdagan, ang mga itinatag na tungkulin sa pag-export ay nagbibigay ng karagdagang kita sa badyet ng estado.

Mga unyon sa customs –Ito ang mga asosasyon ng mga bansa na nag-aalis ng lahat ng mga hadlang sa kaugalian sa kanilang mga sarili, ngunit itinatag ang mga ito para sa mga ikatlong bansa. Ang isang halimbawa ay ang European Union, na kinabibilangan ng mga dating Baltic republics ng USSR (Latvia, Lithuania, Estonia), o ang Asia-Pacific Community, na kinabibilangan ng Russia.

SA mga pamamaraan ng regulasyon na hindi taripaKasama sa internasyonal na kalakalan ang pagtatatag ng mga quota, export credits, economic sanction (embargo), dumping, atbp.

Pagtatakda ng mga quota -Ito ay mga quantitative restrictions sa pag-import o pag-export ng isang partikular na produkto. Halimbawa, sinusubukan ng Estados Unidos na limitahan ang pag-import ng mga Japanese na kotse at electronics upang maprotektahan ang mga domestic manufacturer mula sa kompetisyon. Ang Russia ay hindi nagtakda ng mga quota, ngunit nagtaas ng mga taripa sa pag-import ng mga na-import na kotse, lalo na ang mga ginamit, na nagtrabaho na sa loob ng 5-7 taon at ang presyo ay napakababa, upang maprotektahan ang mga tagagawa nito, at sa gayon ay limitado ang pag-import ng mga kotse. .

Ang isa pang paraan ng nakatagong proteksyonismo para sa mga kalakal na na-import mula sa ibang bansa ay ang pagtatatag ng mga pamantayan para sa ilang mga produkto. Ang mga pamantayan ay nauugnay sa pag-uuri, pag-label, at pagsubok ng mga produkto at kadalasang ipinakilala sa ilalim ng pagkukunwari ng pagprotekta sa kaligtasan at kalusugan ng publiko. Halimbawa, dapat ipahiwatig ng label ang komposisyon ng produkto; kung ito ay mga produktong pagkain, kung gayon ang mga additives ng pagkain ay dapat ipahiwatig. Kung hindi nila natutugunan ang mga pamantayan ng Russia, ang pag-import ng mga produktong ito ay ipagbabawal.

Mga parusang pang-ekonomiya - embargo – Ito ay isang kumpletong pagbabawal na ipinataw ng estado sa pakikipagkalakalan sa ibang bansa. Ang embargo ay pangunahing ginagamit upang bigyan ng presyon ang bansang ito para sa mga kadahilanang pampulitika. Halimbawa, ang Estados Unidos, na ayaw magparaya sa isang pro-komunistang bansa sa malapit, ay nagdeklara ng kumpletong embargo sa Cuba noong 1962. Minsan ang isang embargo ay maaaring ideklara sa ilang mga kalakal. Kaya, ang USA noong unang bahagi ng 1980s. nagdeklara ng embargo sa supply ng mga computer sa USSR sa ilalim ng dahilan na maaari nitong palakasin ang potensyal ng militar ng Unyong Sobyet.

Ang internasyonal na kalakalan ay napakabilis na umuunlad at samakatuwid ay nangangailangan ng regulasyon ng isang internasyonal na organisasyon(slide 18). Ang nasabing organisasyon ay nilikha at nagsimulang gumana noong 1948 - ito ang Pangkalahatang Kasunduan sa Tariff at Trade. Noong 1995, binago ito sa WTO - ang World Trade Organization, na kinokontrol ang tungkol sa 90% ng kalakalan sa mundo (160 estado).

Ang layunin ng organisasyong ito ay lumikha ng pinakapaboritong pagtrato sa bansa para sa mga miyembro nito sa kalakalan, alisin ang diskriminasyon at lumikha ng pantay na kondisyon para sa lahat ng kalahok. Ang WTO ay nagtatakda ng mga karaniwang taripa at lumalaban laban sa mga di-taripa na paghihigpit sa kalakalan - mga quota, mga subsidyo ng gobyerno para sa mga industriyang pang-export, mga insentibo sa buwis para sa mga negosyong nagluluwas.

Pagninilay. Ngayon ay tinalakay natin ang mga pangunahing isyu ng pandaigdigang ekonomiya. Bumalik tayo sa aming reference diagram (slide 19). Mayroon ka pang ilang minuto upang kumpletuhin ang diagram na ito.

Tingnan natin kung ano ang nakuha mo.

Sagot ng mag-aaral.

Guro sa araling panlipunan:Ihambing natin ang ating mga pansuportang tala. (slide 20).

Kaya, mayroon kaming pangunahing balangkas na magiging kapaki-pakinabang sa iyo kapag naghahanda para sa pinag-isang pagsusulit ng estado.

Matatapos na ang ating aralin. Ang ilan sa inyo ay nakatanggap ng mga marka ngayon (grading)

Isulat natin ang takdang-aralin: § 10, sagutin ang mga tanong mula sa seksyong "Subukan ang iyong sarili", kumpletuhin ang mga gawain mula sa seksyong "Sa silid-aralan at sa bahay", mag-ulat ng mga pandaigdigang problema sa ekonomiya.

Salamat sa aralin.


Kapag pinag-aaralan ang paksang ito, malinaw na nakikita ang mga intra-course at inter-subject na koneksyon. Sa kurso: mga proseso ng globalisasyon, ang papel ng ekonomiya sa buhay ng lipunan at ang koneksyon nito sa iba pang mga larangan ng pampublikong buhay, patakaran sa ekonomiya ng estado, mga kadahilanan ng paglago ng ekonomiya sa mga kondisyon ng pag-unlad ng ekonomiya ng bansa, mga panukala at tagapagpahiwatig ng pambansang ekonomiya. Interdisciplinary: kasaysayan (pang-ekonomiyang pag-unlad ng Russia at mga dayuhang bansa noong ika-20 siglo; mga reporma sa ekonomiya noong 1980-1990s sa Russia); heograpiya (internasyonal na dibisyon ng paggawa, pagsasama-sama ng ekonomiya, kalakalang pandaigdig, mga problema sa daigdig, atbp.). Ang lahat ng ito ay nagbibigay-daan sa iyo na umasa sa dating nakuha na kaalaman ng mga mag-aaral, gumamit ng iba't ibang karagdagang materyal, kabilang ang mga inihanda ng mga mag-aaral mismo, at maglaan din ng makabuluhang oras sa malayang gawain sa panahon ng aralin.

Ang aralin ay batay sa isang diskarte sa aktibidad, isang aktibo at interaktibong diskarte ng pakikipag-ugnayan at pakikipagtulungan sa pagitan ng mga mag-aaral, guro at mga mag-aaral. Gumagamit ang mga mag-aaral ng iba't ibang mapagkukunan ng impormasyon - mga diksyunaryo, mga mapagkukunang elektroniko, mga materyal sa teksto at istatistika, at nagpapatupad ng mga kakayahan sa ICT (pagbubuo ng mga presentasyon ng Power Point, naghahanap ng kinakailangang data sa Internet). Sa proseso ng pangkatang gawain, ang mga mag-aaral ay pumasok sa komunikasyon sa isa't isa, sama-samang lutasin ang mga nakatalagang gawain, natututong gawing pormal ang mga resulta ng kanilang mga aktibidad at ipakita ang mga ito. Lahat ay kasama sa proseso ng edukasyon.

Ang aralin ay nagbibigay-daan sa iyo na maglapat ng isang indibidwal na diskarte sa mga mag-aaral (pagpili ng isang grupo ng mga eksperto, pamamahagi ng mga tungkulin sa loob ng mga grupo), at ganap na mapagtanto ang impormasyon, komunikasyon at mga kakayahan sa aktibidad na kanilang binuo.

Ang aralin ay inilaan para sa mga mag-aaral na nag-aaral ng mga araling panlipunan sa isang pangunahing antas.

Mga teknolohiyang ginamit: pangkatang gawain, ICT, malayang gawain.

Ang aralin ay tumatagal ng dalawang oras.

Mga layunin ng aralin:

  • bumuo ng konsepto ng "ekonomiyang pandaigdig";
  • ihayag ang kahalagahan ng integrasyon ng isang indibidwal na estado sa pandaigdigang ekonomiya bilang salik sa pag-unlad ng ekonomiya nito;
  • bumuo ng impormasyon, komunikasyon at mga kakayahan sa aktibidad

Mga layunin ng aralin:

  • kilalanin ang mga pangunahing bahagi ng sistema ng internasyonal na relasyon sa ekonomiya;
  • suriin ang parehong mga pakinabang at negatibong aspeto ng patakaran sa kalakalang panlabas ng estado;
  • upang patunayan ang magkasalungat na impluwensya ng mga proseso ng globalisasyon sa iba't ibang aspeto ng ekonomiya ng mundo;
  • bumuo ng mga lohikal na kasanayan ng mga mag-aaral sa proseso ng pagkumpleto ng mga gawaing pang-edukasyon;
  • bumuo ng kakayahang magtrabaho kasama ang iba't ibang mga mapagkukunan ng impormasyon, may kakayahang magdisenyo, magpakita at suriin ang mga produkto ng kanilang mga aktibidad;
  • matutong makipagtulungan at makipag-ugnayan sa isang grupo.

Mga bagong konsepto:"theory of absolute advantage" at "theory of comparative advantage" sa dayuhang kalakalan , “malayang kalakalan”, “quota”, “embargo”, “paglalaglag”

Kagamitan:

  • Diksyunaryo ng paaralan ng araling panlipunan, diksyunaryong pang-ekonomiya
  • Interactive board, multimedia complex
  • Mga laptop
  • Mga handout (packet na may mga gawain)
  • Mga sheet ng puntos

Uri ng aralin: pag-aaral ng bagong materyal na may mga elemento ng generalization at systematization ng kaalaman

Plano.

1. Ano ang ekonomiya ng daigdig?

a) ang konsepto ng "ekonomiyang pandaigdig"
b) internasyonal na ugnayang pang-ekonomiya at mga bahagi nito;
c) internasyonal na dibisyon ng paggawa: mga sanhi at kahihinatnan,
d) pandaigdigang merkado ng paggawa, pandaigdigang paggalaw ng kapital, pandaigdigang sistema ng pananalapi;

2. Pagsasama-sama ng ekonomiya.

3. Pandaigdigang kalakalan:

a) ang mga konsepto ng "export", "import", "balanse";
b) ang teorya ng absolute at ang teorya ng comparative advantage sa dayuhang kalakalan;
c) mga tampok ng pag-unlad ng kalakalan ng Russia.

4. Patakaran ng estado sa larangan ng internasyonal na kalakalan:

a) "proteksyonismo" at "malayang kalakalan" (malayang kalakalan);
b) mga pamamaraan ng patakarang proteksyonista;
c) World Trade Organization.

5. Mga problemang pang-ekonomiya sa daigdig: globalisasyon ng ekonomiya ng mundo, ang mga positibo at negatibong kahihinatnan nito, mga kontradiksyon

Ang klase ay nahahati sa 5 pangkat:

1 - "mga eksperto" (maghanda ng mga ulat sa paunang ipinamahagi na mga paksa, isang mini-presentasyon sa tanong na "Ano ang ekonomiya ng mundo?", kumilos bilang mga eksperto sa mga isyu sa plano, payuhan ang gawain ng mga grupo at suriin ang mga produkto ng kanilang mga aktibidad) ;
Ang mga pangkat 2-5 ay gumagawa ng mga tanong na iminungkahi ng guro, gamit ang kaukulang teksto ng talata, handout, Internet, at mga diksyunaryo para sa pagsusuri.
Sa simula ng aralin, ipinaalam ng guro ang tungkol sa mga layunin ng pag-aaral ng paksang ito, binibigyang-diin ang pagsasama nito, pag-systematize ng kalikasan at inilalagay gawain sa pag-aaral:
"Bilang resulta ng paggawa sa mga iminungkahing problema, ang bawat grupo ay dapat gumawa ng isang mini-presentasyon (hindi hihigit sa 5 slide) at magkomento dito"(sa kawalan ng mga laptop, ang pangwakas na produkto ay maaaring idisenyo sa mga sheet ng Whatman paper gamit ang mga kulay na felt-tip pen).

I. Pag-update ng mga pangunahing kaalaman

1. pag-uusap:

1) Alalahanin ang mga seksyon ng agham pang-ekonomiya, ano ang paksa ng kanilang pananaliksik?
2) Mula sa kurso ng heograpiyang pang-ekonomiya, tandaan ang tinatawag nating "internasyonal na dibisyon ng paggawa", "pagsasama-sama ng ekonomiya"?

Internasyonal na dibisyon ng paggawa- Ito ang espesyalisasyon ng mga bansa sa paggawa ng ilang produkto.

Pagsasama-sama ng ekonomiya(integration, mula sa Latin integratio - restoration) - interaksyon at mutual adaptation ng mga pambansang ekonomiya ng iba't ibang bansa, na humahantong sa kanilang unti-unting pagsasanib ng ekonomiya.
(Ang mga mag-aaral ay itinalaga nang maaga upang suriin ang mga konseptong ito mula sa mga kurso sa araling panlipunan at pang-ekonomiyang heograpiya.)
Ang materyal ay pinalalakas sa pamamagitan ng pagtatanghal ( Appendix 2 )

2. Gamit ang pamamaraang "basket of ideas", ang guro, sa tulong ng mga mag-aaral, ay bumalangkas ng mga punto ng lesson plan (ang plano ay ipinapakita sa anyo ng mga slide, Appendix 2 )

II. Pag-aaral ng bagong materyal

1. Ang pamilyar sa mga konsepto ng "ekonomiyang pandaigdig" at "internasyonal na ugnayang pang-ekonomiya" ay nangyayari sa proseso ng pagiging pamilyar sa teksto ng aklat-aralin, ang kaukulang artikulo sa Diksyunaryo ng Paaralan.

2 . Impormasyon ng guro

Ang guro ay nagpapaalala sa mga mag-aaral tungkol sa proseso ng pagbuo ng ekonomiya ng mundo. (Bumangon noong kalagitnaan ng ika-19 na siglo sa pag-unlad ng malakihang industriya ng makina at ang paglitaw, kaugnay nito, ng internasyonal na dibisyon ng paggawa. Sa simula ng ika-20 siglo, ang ekonomiya ng mundo ay naging pandaigdigan, dahil ang lahat ng mga bansa ng mundo ay kasama dito)
3. Pag-uusap sa tanong: Ano ang mga pangunahing lugar nito para sa internasyonal na dibisyon ng paggawa?

  • natural na kondisyon ng bansa - klima, lokasyon ng heograpiya, pagkakaroon ng mga mineral at iba pang likas na yaman, halimbawa, mga bansang mayroong ilang mga mineral (tandaan ang pamamahagi ng mga mineral mula sa heograpiya), ibenta ang mga ito sa mga bansang iyon kung saan wala sila, at bilang kapalit, bilhin ang mga produktong iyon, na hindi nila ginagawa sa kanilang sarili;
  • antas ng pang-ekonomiya at pang-agham-teknikal na pag-unlad (mula sa seksyon ng paglago ng ekonomiya alam mo na ang mga bansa ay umuunlad nang hindi pantay: mga bansang binuo sa ekonomiya, bilang panuntunan, dalubhasa sa paggawa ng mga natapos na produkto, at mga umuunlad na bansa - sa paggawa ng mga hilaw na materyales);
  • itinatag ang mga tradisyon sa paggawa ng ilang mga kalakal (halimbawa, ang France ay sikat sa mga pampaganda nito, at Brazil para sa kape nito).

4. Mga ulat ng mag-aaral tungkol sa mga paksa: "Mga paggalaw sa internasyonal na kapital", "Pandaigdigang pamilihan ng paggawa", "Sistema ng pananalapi sa mundo"

Isulat ng mga mag-aaral ang mga kahulugan sa kanilang mga kuwaderno:

Mga kilusang pang-internasyonal na kapital ito ang paglalagay at pagpapatakbo ng kapital sa ibang bansa na may layuning dagdagan ito; ang kapital ay iniluluwas sa anyo ng pautang at entrepreneurial.

Pandaigdigang merkado ng paggawa– malayang paggalaw ng paggawa sa pagitan ng mga bansa.

Sistema ng pananalapi ng mundo - isang set ng pang-ekonomiya at legal na relasyon na may kaugnayan sa paggana ng pera.

5 . Gumawa ng sama sama.

Pangkat 2 (“World Economy. Economic Integration”)

Suriin ang mga handout (package na may mga gawain No. 1, Annex 1 ), mga nauugnay na artikulo sa diksyunaryong pang-ekonomiya, mga mapagkukunan sa Internet at sagutin ang mga tanong:
1) Pangalanan ang mga pangunahing dahilan para sa mga proseso ng pagsasama sa mundo, mga uri ng pagsasama
2) Ilarawan ang pinakamalaking mga asosasyon sa pagsasanib ng rehiyon
3) Pangalanan ang mga pangunahing yugto sa pagbuo ng mga proseso ng integrasyon sa Europa. Paano lumawak ang European Economic Community?

Pangkat 3 (“Internasyonal na kalakalan”)

Basahin ang teksto ng talata (talata 2) at sagutin ang mga tanong:

1) Ano ang internasyonal na kalakalan, pag-export, pag-import, balanse ng kalakalan?
2) Ano ang pinipili ng mga bansa bilang object ng internasyonal na palitan?
3) Ano ang kakanyahan ng mga teorya ng absolute at relatibong kalamangan sa kalakalang panlabas?

Suriin ang mga handout (mga talahanayan, pakete ng takdang-aralin Blg. 2, Annex 1 ) at sagutin ang mga tanong:

1) Anong mga pagbabago ang naganap sa pag-unlad ng kalakalang pandaigdig sa buong ikadalawampu siglo?
2) Aling mga bansa ang sumasakop sa mga nangungunang posisyon sa internasyonal na kalakalan sa kasalukuyang yugto?

Suriin ang mga handout (mga talahanayan, pakete ng takdang-aralin Blg. 2, Annex 1 ) at sagutin ang mga tanong:

1) Anong mga konklusyon ang maaaring makuha tungkol sa likas na katangian ng mga pag-export at pag-import ng Russia?
2) Pangalanan ang pangunahing mga kasosyo sa kalakalan ng Russia?
3) Paano mapapabuti ang istruktura ng kalakalan ng Russia?

Pangkat 4 (“Patakaran sa publiko sa larangan ng internasyonal na kalakalan”)

Basahin ang teksto ng talata (punto 3), dokumento sa p. 126 "Mga Benepisyo mula sa Libreng Kalakalan", mga nauugnay na artikulo sa diksyunaryong pang-ekonomiya, mga mapagkukunan sa Internet at sagutin ang mga tanong:
1) Ilarawan ang kakanyahan at pangunahing direksyon ng patakaran sa kalakalang panlabas ng mga estado.
2) Kilalanin ang kanilang mga positibo at negatibong katangian.
3) Ano ang mga pangunahing pamamaraan at anyo ng regulasyon ng estado sa kalakalang panlabas?

Pangkat 5 (“Pandaigdigang problema sa ekonomiya”)

Basahin ang teksto ng talata (p. 122-124), mga handout (package na may mga gawain Blg. 3, Annex 1 ), mga mapagkukunan sa Internet at sagutin ang mga tanong:

1) Ano ang globalisasyon ng ekonomiya?
2) Ano ang mga kinakailangan para sa globalisasyon? Ang papel ng mga TNC sa prosesong ito.
3) Positibo at negatibong bunga ng globalisasyon.
4) Ano ang esensya ng problemang “Center-Periphery”?
5) Russia – Center o Periphery?

6. Paglalahad ng mga resulta ng gawain (para sa bawat pangkat na hindi hihigit sa 5-6 minuto). Ang tinatayang resulta ng gawain ay makikita sa pagtatanghal ( Appendix 2 ):

7. Mensahe ng eksperto sa World Trade Organization (nagpapahintulot sa oras)

III. Pagpapatibay ng materyal na natutunan

IV. Pagninilay at pagbubuod ng aralin

1. Pagsusuri sa sarili ng gawain ng grupo (mga nakatatanda sa grupo)
2. Mga pagtatanghal ng dalubhasa, pagtatasa ng gawain ng mga pangkat
Expert score sheet

Ang gawain ng mga eksperto ay tinasa ng guro.

V. Takdang-Aralin

1. Talata 10 (lahat)

Antas 1: gawain 3
Antas 2: lutasin ang mga problema ( Appendix 3 )
Antas 3: pagsulat ng isang sanaysay na iyong pinili: "Mga saloobin ng matalino" (p. 127) o "Ang pagsali ba sa WTO ay kapaki-pakinabang para sa Russia?"

Group 2 activity pack

1. Teksto “Pagsasama-sama ng ekonomiya sa modernong mundo

2. Mga talahanayan:

  • Mga yugto ng pag-unlad ng integrasyon ng ekonomiya ng rehiyon
  • Mga yugto ng pagpapalawak ng mga bansang miyembro ng EEC/EU
  • Mga paghahambing na katangian ng EU, NAFTA at APEC

Group 3 activity pack

  • Pagbabago sa ikadalawampu siglo. istruktura ng kalakal ng kalakalang pandaigdig, sa %
  • Bahagi ng mga indibidwal na bansa sa pandaigdigang pag-export at pag-import, sa%
  • Bahagi ng pinakamahalagang kasosyo sa kalakalan sa kabuuang dami ng mga pag-export at pag-import ng Russia, 2003
  • Ang istraktura ng kalakal ng dayuhang kalakalan ng Russian Federation, 2003

Group 5 activity pack

1. Mga tekstong "Mga pangunahing yugto ng pag-unlad ng mga korporasyong transnasyonal", "Tulin at mga tampok ng pag-unlad ng ekonomiya sa pagliko ng ika-20-21 na siglo."
2. Mga talahanayan:

  • Ang pinakamalaking TNCs sa mundo ayon sa kanilang market value
  • Ang pinakamalaking TNC sa mundo para sa 2007
  • Panlabas na utang ng pinakamalaking may utang na bansa (milyong US dollars)

Disiplina: World Economy

Lecture

Paksa: Pandaigdigang Kalakalan

Plano:

1. Pandaigdigang kalakalan

2. Mga dahilan ng pagbuo ng pandaigdigang kalakalan

2.1. Dibisyon ng paggawa: kahulugan at kakanyahan

2.2. Internasyonal na dibisyon ng paggawa at mga kadahilanan ng pag-unlad nito

3. Mga anyo ng organisasyon ng internasyonal na kalakalan

3.1. Exchange trading

3.2. Internasyonal na pag-bid

3.3. Mga internasyonal na auction

3.4. Mga karaniwang transaksyon para sa pagbili at pagbebenta ng mga kalakal

3.5. Mga operasyon sa internasyonal na pagpapaupa

3.6. International countertrade

1. Pandaigdigang Kalakalan

Internasyonal na kalakalan ( M.T. ) kumakatawan sa isang tiyak na anyo ng pagpapalitan ng mga produkto ng paggawa sa pagitan ng mga nagbebenta at mamimili ng iba't ibang bansa, na siyang orihinal na uri ng ugnayang pang-ekonomiya sa mundo. Sa loob ng balangkas ng kahulugang ito, tila angkop na bigyang-pansin ang sumusunod na apat na pangyayari:

Una, mula sa kahulugan sa itaas ay sumusunod na ang pagpapalitan ng mga produkto ng paggawa ay hindi palaging kinakailangang kumuha ng anyo ng kalakalan, i.e. pagbili at pagbebenta, na kinabibilangan ng pagtukoy sa mga partikular na dahilan na nagbubunga ng MT;

Pangalawa, pinag-uusapan natin ang ganitong uri ng dayuhang aktibidad na pang-ekonomiya kung saan ang pagkilos lamang ng pagbebenta ng isang manufactured na produkto ay inililipat sa labas ng pambansang teritoryo, ngunit hindi ang buong o bahagyang paglikha nito;

Pangatlo, ang mga produkto ng paggawa na kasalukuyang nagpapalipat-lipat sa pamamagitan ng mga internasyunal na mga channel ng kalakalan ay medyo magkakaibang, ang kanilang pinaka-pangkalahatang pag-uuri ay kinabibilangan ng pagkilala sa tatlong pangunahing magkakaibang grupo: mga kalakal, serbisyo, mga karapatan sa intelektwal na pag-aari;

Pang-apat, parehong lohikal at historikal, ang internasyonal na kalakalan ay bumubuo ng pundasyon kung saan ang buong magkakaibang hanay ng modernong sistema ng internasyonal na ugnayang pang-ekonomiya, na kung saan, ay nagpapaisip sa atin tungkol sa dialectical na relasyon sa pagitan ng iba't ibang uri ng dayuhang aktibidad sa ekonomiya.

Ang konsepto ng "internasyonal na kalakalan" ay dapat na makilala mula sa mga terminong malapit dito sa kahulugan, kadalasang ginagamit bilang isang kasingkahulugan sa pang-araw-araw na pananalita, ngunit sa parehong oras ay hindi magkapareho sa mga ito (at sa bawat isa) mga termino "internasyonal na kalakalan" At "kalakalan sa mundo".

Harapin muna natin ang huli sa kanila. Ang pagtatasa ng sitwasyon sa merkado ng bawat indibidwal na bansa at ang kanilang buong populasyon sa kabuuan, dapat nating sabihin na sa karamihan ng mga kaso, ang parehong mga kalakal na ginawa ng mga domestic na kumpanya at mga produkto ng mga dayuhang tagagawa ay sabay-sabay na ipinakita doon. Alinsunod dito, ang mga transaksyon sa pagbili at pagbebenta ay tinatapos at ipinatupad para sa isa at iba pang mga produkto, na bumubuo ng isang kumplikadong mga transaksyon sa palitan na tinatawag na kalakalan sa mundo. Ito, samakatuwid, ay mas malaki kaysa sa kabuuan ng mga relasyon, na siyang direktang layunin ng pagsasaalang-alang ng paksang ito, sa bahagi ng mga ito kung saan pumapasok ang mga nagbebenta at mamimili ng isang bansa.

Ang pangunahing pagkakaiba sa pagitan ng mga konsepto ng "international trade" at "foreign trade" ay na, sa pagsasalita tungkol sa huli, sinusuri namin ang nasuri na kababalaghan mula sa punto ng view ng isang hiwalay na bansa o grupo ng mga bansa (foreign trade ng Russia, foreign trade. ng Great Britain, kalakalang panlabas ng mga bansang Baltic, atbp. .P.). Narito ang lahat ng bagay na matatagpuan sa labas ng pambansang teritoryo ay kumikilos bilang panlabas na may kaugnayan dito. Ngunit kapag pinag-uusapan natin ang tungkol sa internasyonal na kalakalan, ang ibig nating sabihin ay mga aktibidad na isinasagawa sa loob ng balangkas ng pandaigdigang ekonomiya. May kaugnayan sa kanya, tanging ang mga relasyon sa kalakalan sa mga extraterrestrial na sibilisasyon ay maaaring maging panlabas. Kaya, lumalabas na ang internasyonal na kalakalan ay ang kabuuan ng dayuhang kalakalan ng lahat ng mga bansa sa mundo. Kasabay nito, ang dayuhang kalakalan ng mga indibidwal na estado at rehiyon ay kumikilos bilang mga bahagi ng internasyonal na kalakalan.

Ang mga operasyon ng dayuhang kalakalan, na isinasaalang-alang sa isang pangkalahatang anyo, ay kinabibilangan ng alinman sa pag-export ng mga produktong gawa sa labas ng pambansang teritoryo, o, sa kabaligtaran, ang kanilang pag-import mula sa ibang bansa. Alinsunod dito, pinag-uusapan nila i-export o tungkol sa angkat.

Kasabay nito, ang parehong mga operasyon sa pag-export at pag-import, sa turn, ay hindi isang bagay na homogenous. Maaari silang nahahati sa mas maliliit na grupo - mga varieties. Kadalasan ay makakatagpo ka ng klasipikasyon ng mga operasyong pangkalakalan sa ibang bansa depende sa pinagmulan at layunin ng mga produktong ginawa. Ang punto sa kasong ito ay, mula sa pananaw ng epekto sa ekonomiya ng mga bansang nakikilahok sa internasyonal na kalakalan, ang iba't ibang uri ng mga operasyon ng dayuhang kalakalan ay hindi pantay.

Dahil dito, ang antas ng kanilang regulasyon ng estado ay maaaring mag-iba, halimbawa, ang halaga ng mga tungkulin sa customs na sinisingil o ang itinatag na mga karapatan at obligasyon ng may-ari sa mga tuntunin ng paggamit ng mga produkto na nagpapalipat-lipat sa pamamagitan ng mga internasyonal na channel ng kalakalan. Para sa layuning ito, ginagamit ang iba't ibang uri ng customs regimes 1. Kabilang sa mga ito, sa partikular, ay namumukod-tangi:

i-export - isang rehimen kung saan ang mga kalakal sa libreng sirkulasyon sa teritoryo ng customs ng Russia ay na-export mula dito nang walang obligasyon na muling i-import;

muling i-export- isang rehimen kung saan ang mga kalakal na dating na-import sa Russia ay na-export mula sa teritoryo ng customs nito nang walang bayad o may refund ng mga binabayarang halaga ng mga tungkulin at buwis sa customs sa pag-import;

pansamantalang pag-export- isang rehimen kung saan ang mga kalakal sa libreng sirkulasyon sa teritoryo ng customs ng Russian Federation ay maaaring pansamantalang magamit sa labas ng mga hangganan nito na may ganap na kondisyon na exemption mula sa pagbabayad ng mga tungkulin sa customs sa pag-export;

espesyal na mode kaugnay ng pag-export ng mga kalakal na nilayon para sa pag-iwas at pag-aalis ng mga natural na sakuna at iba pang mga emergency na sitwasyon. Sa kasong ito, ang kumpletong exemption mula sa mga tungkulin sa customs, mga buwis, mga pagbabawal at mga paghihigpit ng isang pang-ekonomiyang kalikasan ay ibinigay.

Kung titingnan natin ang mga pag-export mula sa punto ng view ng pagbuo ng mga diskarte sa pamamahala at marketing ng isang kumpanya, makakakuha tayo ng hindi bababa sa dalawang posibleng pag-uuri. Sa isang banda, nakikilala nila passive At aktibong pag-export. Ang una sa mga ito ay nagsasangkot ng pana-panahong pag-alis ng mga labis na produkto mula sa teritoryo ng customs ng bansa kung sila ay lumabas. Ang pangalawa ay nangyayari kapag ang kumpanya ay hindi lamang nagtatakda, ngunit napagtanto din ang layunin ng pagpapalawak ng laki ng mga operasyon nito sa pamamagitan ng pagbebenta ng mga produkto sa isang partikular na dayuhang merkado o ilang mga naturang merkado. Sa kabilang banda, may pagkakaiba hindi direkta At direktang pag-export. Sa unang kaso, ipinapalagay na ang mga serbisyo ng mga independiyenteng tagapamagitan ay ginagamit - mga ahente sa pag-export, mga kumpanya ng pagbebenta, atbp. Sa pangalawang kaso, ang kumpanya ng pagmamanupaktura mismo ay direktang nagsasagawa ng mga operasyon sa pag-export.

Isaalang-alang natin ang dami ng mga parameter ng pag-unlad ng internasyonal na kalakalan.

Pangunahing nailalarawan ang internasyonal (at pantay na dayuhang) kalakalan sa pamamagitan ng tatlong mahahalagang tagapagpahiwatig:

1) kabuuang dami (trade turnover);

2) istraktura ng produkto (industriya);

3) istrukturang heograpikal.

Dami ng turnover ng kalakalan, tinasa sa antas ng isang indibidwal na bansa (o grupo ng mga bansa), katumbas ng kabuuan ng lahat ng pag-export at lahat ng pag-import.

Upang masuri ang mga resulta ng mga aktibidad sa kalakalang dayuhan, madalas na kinakailangan upang ihambing ang data sa dami ng turnover ng kalakalan sa loob ng ilang taon. Sa kasong ito, maaari tayong gumamit ng dalawang opsyon sa pagkalkula: una, pagkalkula ng trade turnover sa aktwal (kasalukuyang) presyo at, pangalawa, pagkalkula ng trade turnover sa pare-parehong presyo. Ang bawat isa sa mga tagapagpahiwatig na ito ay may mga pakinabang at disadvantage nito, ngunit pareho ay mahalaga para sa pagsusuri. Sa katunayan, kapag gumagamit ng kasalukuyang mga presyo, mayroon kaming ideya ng tunay na halaga ng pera na natatanggap ng estado, sa isang banda, sa pamamagitan ng pagbebenta ng mga produktong gawa sa ibang bansa, at sa kabilang banda, binabayaran sa mga supplier ng mga imported na produkto at mga serbisyo. Tulad ng para sa trade turnover sa pare-pareho ang mga presyo, dito, abstracting mula sa mga pagbabago sa presyo na dulot ng pagbabagu-bago sa mga kondisyon ng merkado, mas malinaw nating naiisip ang tunay na dinamika ng paggalaw ng mga kalakal at serbisyo tulad nito.

Gaya ng nabanggit na, ang internasyonal na kalakalan ay ang kabuuan ng kalakalang panlabas ng lahat ng mga bansa sa mundo. Nangangahulugan ba ito na sa pamamagitan ng pagbubuod ng mga indicator ng foreign trade turnover ng mga estado na bumubuo sa pandaigdigang ekonomiya, makukuha natin ang halaga ng international trade turnover? Sa madaling salita, maaari ba nating gamitin ang sumusunod na formula upang kalkulahin ang tagapagpahiwatig na ito:

Mali na gawin ito. Ang katotohanan ay sa loob ng balangkas ng ekonomiya ng mundo, ang mga pag-export ng ilang mga bansa ay sabay-sabay na pag-import ng iba. Nangangahulugan ito na, gamit ang formula (2), hindi maiiwasang makatagpo tayo ng isang sitwasyon ng tinatawag na paulit-ulit na pagbibilang. Upang maiwasan ito, kinakailangang buod lamang ng isang uri ng operasyong pangkalakalan sa ibang bansa para sa lahat ng mga bansa - alinman sa pagluluwas o pag-import. Nakukuha namin ang sumusunod na formula:

Tingnan natin kung paano kinumpirma ng istatistikal na data ang aming mga teoretikal na kalkulasyon. Ang WTO, na siyang pinaka-makapangyarihang institusyon sa mga bagay na ito sa mundo, ay tumutukoy sa kabuuang dami ng pandaigdigang pag-export ng paninda 1 noong 2002 sa $6,240 bilyon, at noong 2008 sa $16,127 bilyon (kabilang ang muling pag-export). Tulad ng para sa pag-import ng mga kalakal sa mundo, ang halaga nito, ayon sa WTO, para sa parehong mga taon ay, ayon sa pagkakabanggit, 6,500 at 16,415 bilyong dolyar. Ang isang katulad na pagkakaiba ay nangyayari sa data para sa iba pang mga taon.

Ang hindi pagkakapantay-pantay sa dami ng mga pag-export at pag-import ng mundo ay ipinaliwanag sa pamamagitan ng pagkakaiba sa mga pamamaraan ng istatistikal na pagtatasa ng mga operasyon ng dayuhang kalakalan. Ang accounting para sa mga supply ng pag-export ay karaniwang isinasagawa sa tinatawag na mga presyo FOB(libre sakay), kasama ang lahat ng mga gastos na nauugnay sa paghahatid ng mga kalakal sa barko at sa karagdagang pagpapadala nito sa daungan. Para sa transportasyon sa lupa, ang presyo ng FOB ay tumutugma sa presyo ng mga kalakal sa kondisyon na "libreng hangganan ng lupain ng bansang nag-e-export," na sumasalamin din sa kabuuang halaga ng produksyon at paghahatid ng mga kalakal nang direkta sa hangganan ng bansang nagluluwas. Tulad ng para sa mga supply ng pag-import, ang mga ito ay naitala, bilang panuntunan, sa tinatawag na mga presyo CIF(gastos, seguro, kargamento; gastos, seguro, kargamento), isinasaalang-alang ang mga gastos sa paghahatid ng mga kalakal sa tinukoy na daungan ng patutunguhan, i.e. kabilang ang mga gastos para sa insurance ng kargamento sa ruta at ang transportasyon nito (sea freight) sa daungan ng destinasyon. Ang konsepto ng presyo ng CIF para sa transportasyon sa dagat ay tumutugma sa konsepto ng "ex-border ng importing country" para sa land transport.