Pagkukumpuni Disenyo Muwebles

Mga uri ng impormasyon ayon sa paraan ng pang-unawa ng tao. Paglalahad "Impormasyon at mga uri nito. Pagdama ng impormasyon ng isang tao." Pagtatanghal sa paksa impormasyon uri ng impormasyon

Sekondaryang paaralan ng Makeevskaya ako III hakbang bilang 47

Pagbuo ng Aralin

sa computer science para sa grade 2

sa paksang ito

"Mga uri ng impormasyon ayon sa paraan ng pang-unawa"

guroinformatics

Matronenko Yulia Valerievna

Makeevka - 2016

Layunin ng Aralin:

pang-edukasyon : ipaliwanag sa mga mag-aaral sa tulong ng kung aling mga pandama na organo ang nakikita ng isang tao ng impormasyon mula sa labas ng mundo; ipakilala ang mga uri ng impormasyon ayon sa paraan ng pang-unawa;

umuunlad : bumuo ng nag-uugnay na pag-iisip, memorya, atensyon;

pang-edukasyon : upang linangin ang interes sa paksa; lumikha ng kultura ng impormasyon.

Uri ng aralin : pinagsama-sama.

Mga materyales at kagamitan : mga computer na may naka-install na GCompris educational software package, multimedia projector, screen, educational presentation, task card.

Sa panahon ng mga klase.

    Oras ng pag-aayos.

Pagbati, pagsuri sa mga naroroon sa klase.

Sa yugtong ito, ang klase ay nahahati sa dalawang grupo. Para sa bawat pares, isang pakete ng tatlong card na may mga gawain ang inihanda na kukumpletuhin sa panahon ng aralin sa iba't ibang yugto nito.

    Warm up.

Upang maisaaktibo ang aktibidad ng mga mag-aaral at isama sila sa gawain, ang yugto ng "Pag-init para sa isip" ay kasama sa kurso ng aralin (Slides 1 - 3). Binuksan ng guro ang mga gawain sa multimedia board at sabay-sabay na namamahagi ng mga card na may mga gawain para sa bawat pares ng mga mag-aaral.

Numero ng card 1.

Numero ng card 2.

    Pag-update ng kaalaman.

front poll.

    Piliin ang pangunahing salita para sa paksang "computer science":

    1. kompyuter;

      impormasyon;

      kaligtasan.

Ipaliwanag ang iyong pinili.

    Ano ang tinatawag na impormasyon?

    Anong device ang pinakamagaling na katulong ng tao kapag nagtatrabaho sa impormasyon?

    Anong mga patakaran ang dapat sundin kapag nagtatrabaho sa isang klase ng computer?

    Pagganyak sa pag-aaral.

Larong "Hulaan"

    Ang guro ay nagpapakita ng isang bagay, tulad ng basketball. Dapat ihatid ng mga mag-aaral sa mga salita ang lahat ng impormasyon tungkol sa paksang ito (bola, bilog, orange ...).

    Ang guro ay nagpapakita ng isang bag na naglalaman ng mga bagay na inihanda na. Dapat ihatid ng mga mag-aaral ang lahat ng impormasyon tungkol sa bagay, pagkatapos hawakan ito gamit ang balat ng kanilang mga kamay (sa pagpindot), nang hindi tumitingin sa bag (malamig, matigas ...).

    Gumagamit ang guro ng presentasyon para sa aralin (slide 5 ), nagpe-play ng 4 na sound file nang sabay-sabay at hinihiling sa mga mag-aaral na tukuyin kung aling mga natural na phenomena ang tumutugma sa mga tunog na kanilang narinig.

Tanong para sa klase.

Ano ang nakatulong sa iyo upang maibigay ang mga tamang sagot sa pagkumpleto ng mga gawain? (nagbibigay ng mga sagot ang mga mag-aaral).

Mensahe ng paksa ng aralin (slide 6 ).

    Paliwanag ng bagong materyal.

Kaya paano natin nakikita ang impormasyon?

Ang isang tao ay may 5 pandama, sa tulong kung saan nakakatanggap siya ng bagong kaalaman, mga mensahe tungkol sa mundo sa paligid natin, mga bagay na nakapaligid sa atin.

Ang pagpapaliwanag ng materyal na pang-edukasyon ay sinamahan ng isang pagtatanghal.

slide 8. Pinapayagan ka ng dila na matukoy ang lasa ng mga pagkain.

slide 9. At ano ang mararamdaman natin kapag kumuha tayo, halimbawa, ng mansanas sa ating kamay? Nakikita natin ang mga sensasyong ito sa pamamagitan ng balat.

slide 10. Ang susunod na sense organ ay ang mga mata. Ano ang matututuhan mo tungkol sa isang bagay sa pamamagitan ng pagtingin dito?

Slide 11. Ngayon ay ipikit natin ang ating mga mata. Dinala ng guro ang isang estudyante sa pisara at inanyayahan siyang ipakpak ang kanyang mga kamay. Dapat tukuyin ng mga mag-aaral ang aksyon na ginawa ng mag-aaral sa pamamagitan ng tunog. Isa pang estudyante ang tumatak sa kanyang mga paa. Maaari mong i-on ang pag-record ng iba't ibang mga tunog: kanta ng ibon, mga instrumentong pangmusika, ingay ng makina ng kotse, atbp. Nararamdaman ng ating mga tainga ang mga tunog ng mundo sa ating paligid.

slide 12. At ang huling organ ng pandama ay ang ilong, kung saan nakikita ng isang tao ang mga amoy. Sa tulong ng ilong, matutukoy natin na si nanay ay nagluluto ng masarap sa kusina, isang kaaya-ayang amoy ng pabango kay nanay kapag pumapasok sa ospital, amoy gamot, isang kaaya-ayang aroma ng mga bulaklak.

slide 13. Slide ng buod.

Konklusyon . Ang pagtanggap ng isang mensahe mula sa nakapaligid na mundo sa tulong ng mga pandama, ang isang tao ay tumatanggap ng impormasyon tungkol sa mga bagay, natural na phenomena.

    Fizkultminutka.

Mabilis na bumangon, ngumiti,

Mas mataas, mas mataas na nakaunat.

Well, ituwid ang iyong mga balikat,

Itaas, ibaba.

Umupo ka, bumangon ka, umupo ka, bumangon ka

Lumiko sa kaliwa't kanan.

Tapos na, saumupo sa mga lugar.

    Pagsasama-sama ng pinag-aralan na materyal.

    Magtrabaho nang magkapares sa mga card sa ehersisyo"Punan ang talahanayan" ( Mga slide 14 - 20 ):

    Pangharap na gawain sa ehersisyo"Ang Ikaapat na Dagdag" gamit ang multimedia board (Mga slide 23 - 27 ).

    Pagbuo ng mga praktikal na kasanayan.

Magtrabaho sa computer gamit ang mouse simulator mula sa GCompris tutorial package (Mga slide 28 - 29 ).

    Gymnastics para sa mga mata ( Mga slide 30 - 31 ).

    Takdang aralin sa pamamagitan ng aklat-aralin.

    Pagbubuod ng aralin.


Impormasyon (mula sa Latin na informatio - kamalayan, paglilinaw, paglalahad) - sa isang malawak na kahulugan, isang abstract na konsepto na maraming kahulugan, depende sa konteksto. Sa makitid na kahulugan ng salita - impormasyon (mensahe, data) anuman ang anyo ng kanilang presentasyon. Impormasyon (mula sa Latin na informatio - kamalayan, paglilinaw, paglalahad) - sa isang malawak na kahulugan, isang abstract na konsepto na maraming kahulugan, depende sa konteksto. Sa makitid na kahulugan ng salita - impormasyon (mensahe, data) anuman ang anyo ng kanilang presentasyon.


Mga katangian ng impormasyon Layunin ng impormasyon (Layunin - umiiral sa labas at malaya sa kamalayan ng tao) Halimbawa. Ang mensaheng "Mainit sa labas" ay nagdadala ng pansariling impormasyon, at ang mensaheng "22°C sa labas" ay nagdadala ng layuning impormasyon, ngunit may katumpakan na nakadepende sa error ng instrumento sa pagsukat. Pagiging maaasahan ng impormasyon. Ang impormasyon ay maaasahan kung ito ay sumasalamin sa tunay na kalagayan. Pagkakumpleto ng impormasyon. Ang impormasyon ay matatawag na kumpleto kung ito ay sapat para sa pag-unawa at paggawa ng desisyon. Ang hindi kumpletong impormasyon ay maaaring humantong sa isang maling konklusyon o desisyon. Ang katumpakan ng impormasyon ay tinutukoy ng antas ng kalapitan nito sa tunay na estado ng bagay, proseso, kababalaghan, atbp. Ang kaugnayan ng impormasyon ay ang kahalagahan para sa kasalukuyang panahon, topicality, urgency. Ang napapanahong natanggap na impormasyon lamang ang maaaring maging kapaki-pakinabang. Kapaki-pakinabang (halaga) ng impormasyon. Maaaring masuri ang utility na may kaugnayan sa mga pangangailangan ng mga partikular na mamimili nito at sinusuri ayon sa mga gawain na maaaring malutas sa tulong nito.


Ang tao ay may limang pandama: Ang tao ay may limang pandama: paningin; sa tulong ng mga mata, ang mga tao ay nakikilala ang mga kulay, nakikita ang visual na impormasyon, na kinabibilangan ng textual, numerical, at graphic na impormasyon; pandinig; ang mga tainga ay nakakatulong upang makita ang impormasyon ng tunog - pagsasalita, musika, mga signal ng tunog, ingay; amoy; sa tulong ng ilong, ang mga tao ay tumatanggap ng impormasyon tungkol sa mga amoy ng mundo sa kanilang paligid; panlasa; Ang mga lasa ng dila ay ginagawang posible na makakuha ng impormasyon tungkol sa kung ano ang lasa ng isang bagay - mapait, maasim, matamis, maalat; hawakan; mga daliri (o balat lamang), sa pamamagitan ng pagpindot ay makakakuha ka ng impormasyon tungkol sa temperatura ng isang bagay - ito ay mainit o malamig, tungkol sa kalidad ng ibabaw nito - makinis o magaspang.


Mga uri ng impormasyon ayon sa mga paraan ng pang-unawa nito: visual, tunog, impormasyon tungkol sa mga amoy, panlasa, pandamdam, atbp.). Mga uri ng impormasyon ayon sa mga paraan ng pang-unawa nito: visual, tunog, impormasyon tungkol sa mga amoy, panlasa, pandamdam, atbp.). Mga uri ng impormasyon ayon sa anyo ng presentasyon: tekstuwal, grapiko, atbp. Ayon sa kahalagahang panlipunan: Misa - araw-araw, sosyo-politikal, aesthetic Espesyal - siyentipiko, teknikal, managerial, pang-industriya Personal - ang ating kaalaman, kasanayan, intuwisyon Impormasyon na ipinadala ng nakikitang mga imahe at simbolo, na tinatawag na visual, mga tunog - auditory, mga sensasyon - pandamdam, amoy at panlasa - orgonoleptic, at inilabas o nakikita ng computer - machine.


TAKDANG ARALIN Ano ang impormasyon? (Tukuyin) Anong mga katangian ng impormasyon ang alam mo? Ano ang kaugnayan ng impormasyon? Ano ang kapakinabangan ng impormasyon? Anong mga uri ng impormasyon ang ibinabahagi? Ilang porsyento ng impormasyon ang natatanggap ng isang tao sa pamamagitan ng paningin? Ilang porsyento ng impormasyon ang natatanggap ng isang tao sa tulong ng mga organo ng pandinig? Ang mga sagot sa mga gawain ay isinulat sa magkahiwalay na mga sheet ng papel nang nakapag-iisa. Opsyon 1 tanong (1, 5, 3) Opsyon 2 tanong (2, 4, 6, 7)

Maaaring gamitin ang gawain para sa mga aralin at ulat sa paksa ng "Informatics"

Ang seksyong "Computer Science Presentations" ay nangolekta ng mga handa na presentasyon sa halos lahat ng mga paksang nagaganap sa mga paaralan at unibersidad sa mga klase sa computer science. Sa seksyong ito ng site maaari kang mag-download ng mga yari na presentasyon sa informatics. Ang isang pagtatanghal sa paksa ng computer science ay maaaring gamitin kapwa sa silid-aralan at sa silid-aralan sa teknolohiya ng impormasyon.

Mga layunin:

  • familiarization ng mga mag-aaral sa konsepto ng impormasyon at mga uri ng impormasyon (ayon sa paraan na ito ay pinaghihinalaang);
  • pag-unlad ng lohikal na pag-iisip, memorya, atensyon, pati na rin ang interes ng mga mag-aaral sa paksang "Informatics";
  • magtrabaho sa pagpapabuti ng oral speech ng mga mag-aaral;
  • pagkamit ng mulat na asimilasyon ng materyal ng mga mag-aaral.

Uri ng aralin: aralin sa pagkatuto ng bagong materyal.

Edad ng mga mag-aaral: Baitang 3 (unang taon ng computer science)

Mga kagamitan sa aralin:

  • multimedia projector;
  • pagtatanghal ( Annex 1 )
  • card na may mga sagot sa mga bugtong;
  • impormasyon windmills

SA PANAHON NG MGA KLASE

1. Organisasyon sandali

2. Pagsusuri ng takdang-aralin

Dear Guys!
Nasa iskedyul sa tamang oras
Magsisimula na tayo sa ating aralin!
Inaasahan na makita kayong lahat.
Upang magtrabaho, magkaroon ng magandang oras!

- Guys, upang suriin kung paano mo pinagkadalubhasaan ang mga bahagi ng computer, malulutas namin ang mga bugtong.

1. Tulad ng isang matapang na kapitan
At umilaw ang screen.
Huminga siya ng maliwanag na bahaghari,
At ang computer ay nagsusulat dito
At gumuhit ng walang pag-aalinlangan
Lahat ng uri ng mga larawan.
Sa ibabaw ng sasakyan
Na-host… (display)

2. Isang katamtamang gray na tinapay,
Mahabang manipis na wire
Well, sa kahon -
dalawa o tatlong pindutan.
May kuneho sa zoo
Ang kompyuter ay may... (mouse)

3. Tumalon at tumalon sa mga susi -
Be-re-gi but-go-talk!
Isa o dalawa at tapos ka na
Nabitawan ang salita!
Na kung saan ang mga daliri ng pisikal na edukasyon!
Ito ay… (keyboard).

4. Malapit sa display - ang pangunahing yunit:
May kuryenteng tumatakbo
Sa pinakamahalagang microcircuits.
Ang block na ito ay tinatawag na... (sistema)

Anong salita ang natitira? (Impormasyon)

3. Mga gawain na humahantong sa pag-aaral ng isang bagong paksa(Annex 1 )

– “Impormasyon. Mga uri ng impormasyon ”ang paksa ng ating aralin ngayon.
- Ano ang kahulugan ng salitang ito?

(Pakikinggan ng guro ang mga sagot ng mga mag-aaral at gagawa ng generalization.)

Ang impormasyon ay impormasyon tungkol sa mundo sa paligid natin.
Maaaring makuha ang impormasyon sa iba't ibang paraan. Tinutulungan tayo ng mga sense organ na makatanggap ng impormasyon.
Sa proseso ng lahat ng mga gawain, dapat mong maingat na subaybayan kung ano ang nangyayari, kung ano ang iyong ginagawa. Papayagan ka nitong gumawa ng mga konklusyon.

Ehersisyo 1

Sabihin ang tungkol sa bagay nang hindi hinahawakan ito. (Bola, kendi, panoorin...)

Gawain 2

- Ipikit mo ang iyong mga mata. Sabihin ang tungkol sa paksa nang hindi nakikita. (Lemon, asukal, kendi...)
- Anong katawan ang tumulong sa pagkuha ng impormasyon?

Gawain 3

Hindi mo nakikita o naririnig. Sabihin sa akin ang tungkol sa paksa. (Sa mga kamay ng isang pakete, isang dahon mula sa isang bulaklak, isang balot ng kendi ...)
- Anong katawan ang tumulong sa pagkuha ng impormasyon?

Gawain 4

Hindi mo nakikita, hindi mo naririnig, hindi mo nahahawakan. Sabihin sa akin ang tungkol sa paksa. (Pabango, air freshener...)
- Anong katawan ang tumulong sa pagkuha ng impormasyon?

Gawain 5

- Hindi mo nakikita. Anong mga tunog ang narinig mo? (Naglakad ako sa loob ng silid-aralan, ang pinto ay lumalamig ...)
- Anong katawan ang tumulong sa pagkuha ng impormasyon?

- Magaling! Ginawa nila ang isang mahusay na trabaho sa lahat ng mga gawain.
- Ano ang ginawa namin, sinusuri ang lahat ng bagay at sangkap?
- Nakolektang impormasyon gamit ang mga pandama.
Ilang pandama ang mayroon ang isang tao? (5)
Ano ang mga sense organ na ito? (Mata, tainga, ilong, dila, balat.)

- Ang isang tao ay tumatanggap ng impormasyon sa tulong ng 5 pandama. Mata, tainga, ilong, dila, balat.
Natanggap ba ang parehong impormasyon?

4. Pag-aaral ng bagong materyal

- Tandaan, sa tulong ng aling sense organ nakatanggap tayo ng impormasyon tungkol sa bagay na nakahiga sa mesa? (Sa tulong ng mga mata)

- Sa tulong ng mga mata, ang isang tao ay tumatanggap ng visual na impormasyon tungkol sa mundo sa paligid niya.
Magbigay ng mga halimbawa kung kailan nakatanggap ang isang tao ng visual na impormasyon. (Pagbabasa ng libro, pagtingin sa isa't isa, pagtingin sa mga guhit ...)

- Ang impormasyong natatanggap sa tulong ng mga mata ay tinatawag na visual o visual.
Ang paningin ay tumutulong na makilala ang mga kulay ng mga bagay, ang kanilang sukat, hugis, upang makilala kung sila ay malayo o malapit, gumagalaw o nakatigil. Salamat sa pangitain, nagbabasa tayo ng mga libro, nanonood ng mga palabas sa TV, hinahangaan ang kagandahan ng kalikasan. Ang mga mata ay parang bintana sa mundo. Ingatan ang iyong paningin.
Anong organ ang nagbigay-daan sa atin na makilala ang mga tunog? (Mga tainga).

- Sa tulong ng mga tainga, ang isang tao ay tumatanggap ng impormasyon sa pandinig: naririnig niya ang pagsasalita, musika, ingay.
- Magbigay ng mga halimbawa kapag ang isang tao ay nakatanggap ng impormasyon sa tulong ng mga tainga. (Sagot ng mag-aaral)

Ito ay lalong mahalaga para sa atin na marinig ang pananalita ng ibang tao. Kung tutuusin, sa tulong ng mga salita, naipaparating natin ang ating mga iniisip at kaalaman sa isa't isa. Kailangan din natin ng magagandang tunog ng kalikasan at musika. Ang mga tunog na ito ay bahagi ng kagandahan sa ating paligid. Ang ingay ay hindi lamang maaaring makagambala, ngunit nagdadala din ng kapaki-pakinabang na impormasyon - halimbawa, ang ingay ng isang makina ay nagsasabi sa atin na ang isang kotse ay papalapit, at kailangan nating maging mas maingat. Tandaan na ang malakas na ingay, malupit na tunog, malakas na musika ay sumisira sa iyong pandinig, ay may masamang epekto sa buong katawan. Magpahinga sa katahimikan nang mas madalas.
Anong organ ang nagpapahintulot sa atin na maamoy? (Ilong)

- Sa tulong ng ilong, ang isang tao ay tumatanggap ng impormasyon sa olpaktoryo: naaamoy niya ang mundo sa paligid niya.
- Magbigay ng mga halimbawa kapag ang isang tao ay nakatanggap ng impormasyon sa pamamagitan ng ilong. (Sagot ng mag-aaral)

– Maraming kaaya-ayang amoy ang nagbibigay sa atin ng kagalakan: ang amoy ng mga bulaklak, ang amoy ng mga koniperong kagubatan. Ang ilang mga amoy ay tila nagbabala ng panganib, tulad ng pagtagas ng gas mula sa isang gas stove o ang pagkain ay sira at hindi mo ito makakain! Sa kabaligtaran, ang kaaya-ayang amoy ng pagkain ay nagpapasigla ng gana. Sa isang runny nose, ang isang tao ay hindi maganda ang amoy. Dapat nating protektahan ang ating sarili mula sa mga sipon!
Anong organ ang nagpapahintulot sa atin na matukoy ang matamis o maasim na lasa ng isang bagay? (Wika).

- Sa tulong ng dila, ang isang tao ay tumatanggap ng impormasyon sa panlasa: mapait, maalat, matamis o maasim.
Magbigay ng mga halimbawa kung kailan nakatanggap ang isang tao ng impormasyon sa panlasa. (Sagot ng mag-aaral)

May mga espesyal na panlasa sa dila. Salamat sa kanila, nakikilala ng isang tao ang lasa ng pagkain. Ang masarap na pagkain ay kinakain ng may sarap. Minsan alam natin sa panlasa na ang pagkain ay sira at hindi dapat kainin. Ang sobrang init na pagkain ay nasusunog ang dila, at halos hindi natin maramdaman ang lasa nito. Ang pagkain ay hindi dapat masyadong mainit!
- Aling organ ang nagpapahintulot sa amin na matukoy ang isang makinis na bagay o isang magaspang na bagay? (Katad)

- Sa tulong ng balat (lalo na sa mga daliri), ang isang tao ay tumatanggap ng tactile o tactile na impormasyon.
Magbigay ng mga halimbawa kung kailan nakatanggap ang isang tao ng tactile o tactile na impormasyon. (Sagot ng mag-aaral)

- Sa tulong ng balat, natututo ang isang tao kung ano ang nararamdaman ng isang bagay - mainit o malamig, makinis o magaspang, malambot o matigas. Kahit na nakapikit o nasa dilim, madarama mo ang impormasyon tungkol sa laki at hugis ng isang bagay sa pamamagitan ng pagpindot.
- Ang balat ay ang organ of touch. Subukang huwag masaktan ang balat, maiwasan ang mga paso, frostbite!

Anong mga uri ng impormasyon ang alam mo?

5. Edukasyong pisikal

- At ngayon, maglaro tayo: Pangalanan ko ang salita, at tinutukoy mo kung anong uri ng impormasyon ang maiuugnay nito. Kung ang impormasyon ay nakikita - isinasara natin ang ating mga mata, tunog - tinatakpan natin ang ating mga tainga gamit ang ating mga palad, kung nakatanggap tayo ng impormasyon sa anyo ng amoy - isinasara natin ang ating ilong, tinutukoy ang lasa - bibig, nakikilala ito sa balat - tayo ipakpak ang aming mga kamay.
Tawag, mainit, usok, matamis, musika, matinik, mainit, basa, mapait, berde, magaspang, radyo, malagkit, gasolina, limonada, hamog na nagyelo.
- Magaling. Umupo.

6. Pagsasama-sama ng pinag-aralan na materyal

Quest "Impormasyon Windmill"

Ang gilingan ay responsable para sa pagproseso ng impormasyon. Nasira ang mekanismo at nagkahalo ang lahat ng pananaw. Ang aming gawain ay upang matukoy kung aling mga larawan ang angkop para sa isang binigay na windmill.

7. Pagbubuod ng aralin

Anong mga uri ng impormasyon ang napag-aralan natin?
Nakakatulong ba ang impormasyon sa ating buhay?

8. Takdang-Aralin

Balik-aral sa mga uri ng impormasyong natutunan sa aralin. Iguhit ang isang tao ng anumang propesyon at sabihin kung anong mga uri ng impormasyon ang kanyang gagamitin.

Impormasyon at mga uri nito Pagdama ng impormasyon ng isang tao


  • Ano ang pinag-aaralan ng computer science. Nang bumangon ito.
  • Ano ang mga pangunahing konsepto ng agham.
  • Ano ang computer.
  • Aling pananaw sa tingin mo ang mas tama? Pangatwiranan ang iyong sagot.
  • Ang paglikha ng mga computer at ang kanilang malawak na pamamahagi ay humantong sa katotohanan na ang lipunan ay pumasok sa yugto ng impormasyon ng pag-unlad. Ang pagpasok ng lipunan sa yugto ng pag-unlad ng impormasyon ay nangangailangan ng paglikha ng isang aparato na nagpapadali sa gawain sa impormasyon, na naging isang computer.
  • Ang paglikha ng mga computer at ang kanilang malawak na pamamahagi ay humantong sa katotohanan na ang lipunan ay pumasok sa yugto ng impormasyon ng pag-unlad.
  • Ang pagpasok ng lipunan sa yugto ng pag-unlad ng impormasyon ay nangangailangan ng paglikha ng isang aparato na nagpapadali sa gawain sa impormasyon, na naging isang computer.
  • Ano ang pagkakaiba sa pagitan ng isang user at isang programmer?

  • Ang terminong "impormasyon" sa Latin ay nangangahulugang "paliwanag, presentasyon, hanay ng impormasyon."
  • Ang impormasyon ay isang napakakomplikado at malalim na konsepto, na hindi madaling magbigay ng malinaw na kahulugan.
  • Ang konsepto na ito ay katulad ng konsepto ng "punto" sa geometry, naiintindihan ng lahat kung ano ito, ngunit imposibleng magbigay ng isang mahigpit na pang-agham na kahulugan, tanging ang bagay na ito ay maaaring ilarawan.

Impormasyon at kaalaman

Nakakakuha ka ng impormasyon mula sa iba't ibang mapagkukunan: kapag nagbasa ka o nakikinig, nanonood ng palabas sa TV, humipo ng isang bagay o sumubok ng ilang uri ng pagkain, atbp.

KAALAMAN


Ano ang impormasyon?

  • Ang impormasyon para sa isang tao ay kaalaman na natatanggap niya mula sa iba't ibang mapagkukunan.
  • Ang impormasyon ay nagbibigay ng kaalaman sa isang tao tungkol sa mundo sa paligid niya.

Tao at Impormasyon

Kaalaman sa deklarasyon Kaalaman sa pamamaraan

"Alam ko na..." "Alam ko kung paano..."

Kaalaman na tumutukoy sa mga aksyon upang makamit ang ilang layunin

  • O phenomena
  • tungkol sa mga pangyayari
  • tungkol sa mga katangian ng bagay
  • tungkol sa mga dependency

Ang pagiging informative ng mga mensahe

Ang bawat mensahe ba ay nagdadala ng impormasyon para sa atin?

— ang computer science ay isang information science;

- corpuscular theory ng liwanag;

— integral, logarithm;

- Ang Moscow ay kabisera ng Russia.

informative di-informative

(bago at naiintindihan) (huwag lagyang muli ang kaalaman)

"Ipaalam" sa kahulugang ito ay nangangahulugang "magsabi ka ng isang bagay , dati hindi kilala" .


  • Ang parehong mensahe ng impormasyon(artikulo sa pahayagan, anunsyo, liham, telegrama, sanggunian, kwento, pagguhit, broadcast sa radyo, atbp.) maaaring maglaman ng ibang dami ng impormasyon para sa iba't ibang tao - depende sa kanilang dating kaalaman, sa antas ng pag-unawa sa mensaheng ito at interes dito .
  • Ang impormasyon ay hindi isang katangian ng isang mensahe, ngunit relasyon sa pagitan ng isang mensahe at ng mamimili nito .
  • Kung walang presensya ng isang mamimili, kahit na isang potensyal na isa, walang kabuluhan na pag-usapan ang tungkol sa impormasyon.

Kaya, ang isang mensahe na binubuo sa wikang Japanese ay hindi nagdadala ng anumang bagong impormasyon sa isang taong hindi alam ang wikang ito, ngunit maaaring maging lubos na nagbibigay-kaalaman para sa isang taong nagsasalita ng Japanese. Ang isang mensahe na ipinakita sa isang pamilyar na wika ay hindi naglalaman ng anumang bagong impormasyon kung ang nilalaman nito ay hindi malinaw o alam na.


Ang pagiging informative ng mga mensahe

linaw

NOVELTY

Ang prinsipyo ng pagkakapare-pareho sa pag-aaral

Lohikal na koneksyon

Ang pagkuha ng anumang kaalaman ay dapat pumunta mula sa kilala hanggang sa hindi alam (bago), mula sa simple hanggang sa kumplikado. At pagkatapos ay mauunawaan ang bawat bagong mensahe, na nangangahulugang magdadala ito ng bagong impormasyon para sa isang tao.



Organoleptic na impormasyon- impormasyon na natatanggap ng isang tao sa pamamagitan ng mga pandama

Mula sa mapagkukunan ng impormasyon, ang isang tao ay maaaring makatanggap ng sumusunod na impormasyon:

pandinig

panlasa

pandamdam

biswal

olpaktoryo


Pagsusulat- isang paraan ng "pag-alala" o paglalahad ng impormasyon sa anyo ng anumang mga palatandaan sa isang daluyan ng imbakan na may layuning maihatid ito sa isang distansya o iimbak ito sa oras.

Sa iba't ibang panahon, ang mga tao ay may iba't ibang pagsulat



Mga anyo ng paglalahad ng impormasyon

Ang wika ay isang paraan ng komunikasyon

Ang wika ay isang pagkakasunod-sunod ng mga senyales, senyales (tunog).

natural na pormal

  • Wikang Ruso ng matematika
  • musika sa ingles

sign language

pasalitang nakasulat

(pagsasalita) (pagsulat)

       


Ang pagkakaiba sa pagitan ng mga natural na wika at mga pormal na wika sa kanilang pinagmulan.

Ang natural ay lumitaw bilang isang resulta ng makasaysayang pag-unlad ng lipunan ng tao.

Ang mga pormal ay nilikha ng tao upang malutas ang ilang mga problema sa impormasyon.


  • § 12
  • tanong 3 hanggang § 1 (sa dalawang column)
  • tanong 8 hanggang § 2 (kahulugan)




  • Ano ang papel na ginagampanan ng impormasyon sa buhay ng tao?
  • Magbigay ng mga halimbawa ng persepsyon ng impormasyon ng mga hayop, halaman?
  • Ipakita ang impormasyon ng panahon sa iba't ibang anyo.
  • Ano ang maaaring gamitin sa paghahatid ng impormasyon?
  • Ipagpalagay na sa wikang "Martian" ang expression maraming maaaring gawin ibig sabihin kinain ng pusa ang daga , may sikulay abong daga ; gawin mokumain siya. Paano magsulat ng isang kulay-abo na pusa sa wikang "Martian"?

  • Ipahayag ang sumusunod na pahayag sa anyong matematikal:

Kung ang kabuuan ng mga numero 1 hanggang 5 ay hinati sa pagkakaiba ng mga numero 10 at 7, ang resulta ay 5.

Anong anyo ng pag-record ang mas maginhawa.

  • Maglista ng hindi bababa sa limang paraan upang batiin ang isa't isa gamit ang mga sinasalitang wika, wika ng katawan, at ekspresyon ng mukha.

"Tao at Impormasyon" - May mga manu-mano at awtomatikong paraan ng paghahanap ng impormasyon sa mga imbakan. At ang memorya ng tao ay isang mahusay na aparato para sa pag-iimbak ng impormasyon. Ang isip ng tao ay isang perpektong kasangkapan para maunawaan ang mundo sa paligid natin. Proteksyon ng data. Paglipat ng impormasyon mula sa pinagmulan patungo sa tatanggap. Kino-convert ng decoder ang impormasyon sa isang form na naiintindihan ng tatanggap.

"Aktibidad ng tao na may impormasyon" - Pinagmulan. Naglalaro ang bata sa computer. Tukuyin kung sino o ano ang pinagmulan at kung sino o ano ang tatanggap. encoder. Narito ang ilang sitwasyon kung saan matutukoy ang paglilipat ng impormasyon. Isulat mo ang address at postal code sa sobre. Mga organo ng pandama. Magbigay ng mga halimbawa mula sa kasaysayan at panitikan kapag ang impormasyon ay sadyang binaluktot habang ipinapadala.

"Perception" - Mga katangian ng perception: . PERCEPTION (pang-unawa sa Ingles). Sa seksyon ng utak ng analyzer, ang mga nerve impulses ay na-convert sa auditory sensations. Ang peripheral na bahagi ng visual analyzer ay mga photoreceptor na matatagpuan sa retina ng mata. Ang mga receptor ng olpaktoryo ay napaka-sensitibo. Vestibular. Kung walang pagsusuri, imposible ang makabuluhang pang-unawa.

"Paraan ng pangkat" - Iba-iba ang mga gawain ayon sa mga antas. I-factorize: Anong mga paraan ng pag-factor ng polynomial ang alam mo? Ano ang ibig sabihin ng factor ng polynomial? "Bracketing the Common Factor". SOLUSYON: Tingnang mabuti ang kaliwang bahagi ng equation... May nakikita ka ba? Lutasin ang equation.

"Properties of perception" - Gayunpaman, ang mga layunin na katangian ng isang bagay ay nakikita natin na hindi nagbabago. Imahe. Pagkakaugnay (1). panlilinlang sa paningin. Pagdama ng isang bagay depende sa kapaligiran. Medyo physiology. Lumilitaw ang pagkakapare-pareho. Integridad. Pagpapahayag ng linya. Reaksyon sa paggalaw. Selectivity (1).

"Mga paraan para sa paglutas ng mga sistema ng mga equation" - Bumubuo kami ng mga graph ng mga equation ng system sa isang coordinate system. Paglalapat ng mga sistema ng mga equation. Mga pamamaraan para sa paglutas ng mga sistema ng mga equation. Pamamaraan ng pagpapalit ng paraan ng pagdaragdag ng pamamaraang grapiko. Paraan ng pagdaragdag (algorithm). 5. Pasimplehin ang pagpapahayag. Alin sa mga equation ang tumutugma sa kondisyon ng problema? Linear equation na may dalawang variable.